Linh kiện máy móc có được tính vào TSCĐ

• Thread starter thuylady88
  • Ngày gửi
thuylady88

thuylady88

Trung cấp
29/2/12
106
0
16
Quynh Luu, nghệ an
Chào cả nhà, mình muốn nhờ cả nhà giúp mình vấn đề này nhé.
Minh làm trong phòng khám, giờ pk mình mua linh kiện là đầu dò cho máy siêu âm với giá trị khá lớn 74tr, giờ cái này thì mình xử lý như thế nào?
cho nó vào chi phí dài hạn rồi phân bổ ạ? cảm ơn cả nhà nhìu.

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Ðề: Linh kiện máy móc có được tính vào TSCĐ

Minh làm trong phòng khám, giờ pk mình mua linh kiện là đầu dò cho máy siêu âm với giá trị khá lớn 74tr, giờ cái này thì mình xử lý như thế nào?

Theo mình, đầu dò này được xem là 1 TSCĐ riêng với thời gian khấu hao thấp hơn hoặc bằng máy siêu âm mà đầu dò chỉ dùng cho nó.

Sửa lần cuối:
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

- Nếu đầu dò gắn liền với máy siêu âm ( nếu không có nó máy SA không làm việc được và ngược lại ) thời gian mua cùng máy SA ( cùng đưa vào SD thì toàn bộ GT ( 2 loại ) đưa vào 211.
- Nếu trong QT SD hỏng đầu dò mua cái mới thì coi như S/C lớn cũng HT tăng GT TSCĐ.

thuylady88

thuylady88

Trung cấp
29/2/12
106
0
16
Quynh Luu, nghệ an

Vâng, e cảm ơn ạ. Nhưng khổ nỗi là mua máy nhưng sếp k lấy hóa đơn vì sợ mất thêm tiền thuế. Giờ e lỡ kê khai thuế gtgt rồi.
Nhưng có 1 cái máy siêu ấm cũ thì có hóa đơn, e sẽ cho nó vào sửa chữa lớn đc k nhỉ? và cách hạch toán ntn ac?
E muốn hỏi thêm cái này nữa, cty e toàn mua kiểu linh kiện máy tính về lắp ráp như: ram, main, màn hình... giờ xử lý chúng vào ccdc hết đc k ạ?

Năm ngoái khi mua máy siêu âm có hóa đơn, người kế toán cũ cho đầu dò vào ccdc còn máy siêu âm cho vào tscđ như vậy là sai phải k ạ?

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA