Không lấy được sổ BHXH nên làm thế nào ạ !

• Thread starter maimit91
  • Ngày gửi
M

maimit91

Guest
26/12/12
3
0
1
32
hà nội
Mọi người giúp e với ạ. Công ty e có một số công nhân đã có được công ty trước đó đóng BHXH rồi nhưng côn nhân lại không biết là mình đã được đóng BHXH. Khi vào công ty e, e làm hồ sơ mở sổ BHXH của họ như bình thường, nhưng cơ quan BHXH quản lý đã tra ra số sổ BHXH mà họ đã được đóng trước đó. Vì vậy cơ quan BHXH không đồng ý cho họ mở sổ mới mà bắt e báo tăng theo số sổ cũ của công nhân. E chỉ biết cách là về nhờ những công nhân đó cố gắng quay lại xin sổ nhưng một số công nhân lại bảo họ ko rõ công ty nào mở sổ nên không lấy được. E đã làm hết cách để đảm bảo quyền lợi cho công nhân, nhưng với tình thuống thế này thì e nên giải quyết thế nào ạ. E chỉ lo khi công nhân nghỉ e không biết lấy đâu ra sổ mà chốt cho họ thôi ạ. Mọi người cố gắng giúp e với ạ ! Em cảm ơn mọi người nhiều nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hitojanai

Sơ cấp
13/3/14
19
3
3
ha noi
Ðề: Không lấy được sổ BHXH nên làm thế nào ạ !

Theo mình cách đơn giản nhất là bảo các công nhân liệt kê ra các cty mà họ đã làm việc và gọi dt đến từng cty hỏi....nếu nhiệt tình thì bạn liên lạc hộ người LĐ ktra rùi bảo với bên cty kia để họ trả sổ ...Lương CN đã thấp mà những người làm nhân sự ở cty cũng chả thèm quan tâm đến việc chốt sổ hay thông báo gì cho NLĐ khi nghỉ việc thì thật đúng là vô trách nhiệm.........

L

luatcongdong

Trung cấp
2/7/14
81
1
6
43
535 Kim Mã

Có thể họ bị nợ lương, không hợp môi trường.... muốn nghỉ mà ko cho nghỉ nên đành bỏ lại tất cả để ra đi. Nói thật bây giờ bảo họ quay về công ty cũ chốt sổ là cả 1 vấn đề. Bạn cứ cố gắng giúp họ thôi

M

maimit91

Guest
26/12/12
3
0
1
32
hà nội

Vâng. Mình cũng đang làm vậy nhưng xem ra chỉ sức mình thì không đủ. Các công ty cũ ko nhiệt tình hợp tác mình chỉ còn cách cầu cứu bên BHXH thôi :((((

S

sunflower256

Cao cấp
29/3/14
231
26
28
37
Hà Nội

em cũng đang gặp phải vấn đề này. cty cũ có đóng BH nhưng do 1 số lý do họ đã nghỉ việc ở đó và bỏ luôn sổ bảo hiểm, giờ đúng là bảo họ quay lại lấy sổ BH thì thà họ ko đóng còn hơn. ko biết giải quyết sao luôn

T

trungkien47a

Trung cấp
30/8/10
181
1
18
lam dong

Các anh công nhân kia nói vớ va vớ vẩn, bảo là ko biết công ty nào đóng sổ bhxh cho mình, éo ai tin. chắc là do xích mích cty cũ, cty cũ nợ tiền bhxh nên ko chốt được sổ
giờ khai mới thì bên bảo hiểm ko cho, vậy bạn lên cơ quan bảo hiểm nói lại khó dễ với họ xem ntn, cứ mở sổ mới đi, sau đó gộp sổ, chứ mà mở theo số sỗ BHXH cũ, thì lần sau không chốt được đâu

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM

Các anh công nhân kia nói vớ va vớ vẩn, bảo là ko biết công ty nào đóng sổ bhxh cho mình, éo ai tin. chắc là do xích mích cty cũ, cty cũ nợ tiền bhxh nên ko chốt được sổ
giờ khai mới thì bên bảo hiểm ko cho, vậy bạn lên cơ quan bảo hiểm nói lại khó dễ với họ xem ntn, cứ mở sổ mới đi, sau đó gộp sổ, chứ mà mở theo số sỗ BHXH cũ, thì lần sau không chốt được đâu

- Còn 1 trường hợp nữa: các anh CN đang làm, tự ý bỏ việc và nhảy lóc cóc...
- Quy định mới không cho mở nhiều sổ bạn ạ.

T

trungkien47a

Trung cấp
30/8/10
181
1
18
lam dong

- Còn 1 trường hợp nữa: các anh CN đang làm, tự ý bỏ việc và nhảy lóc cóc...
- Quy định mới không cho mở nhiều sổ bạn ạ.

quy định nào, bạn chỉ rõ điều mấy, thông tư mấy dc ko?

ý tôi hỏi là nếu ko cho mở thêm sổ mới, thì làm sao có quy định là được gộp sổ.

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội

[/COLOR]

quy định nào, bạn chỉ rõ điều mấy, thông tư mấy dc ko?

ý tôi hỏi là nếu ko cho mở thêm sổ mới, thì làm sao có quy định là được gộp sổ.

bạn ơi đúng là có 1 số nơi k cho mở sổ mới thật, vì họ tra số CMTND đã có số sổ rồi nên họ k cho mở sổ mới nữa ý, mình k biết quy định hay TT nào như vậy, nhưng mà lên trực tiếp CQ BH làm việc thì được họ trả lời như vậy thui

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM

Đây, công văn đây: Số: 2300/BHXH-THU

L

luatcongdong

Trung cấp
2/7/14
81
1
6
43
535 Kim Mã

Đúng là nhiều lúc vừa đau đầu, vừa tức, vừa thương những người công nhân đó

dieulinhvt

dieulinhvt

Sơ cấp
21/3/13
14
1
0
34
Tp.HCM

Mọi người giúp e với ạ. Công ty e có một số công nhân đã có được công ty trước đó đóng BHXH rồi nhưng côn nhân lại không biết là mình đã được đóng BHXH. Khi vào công ty e, e làm hồ sơ mở sổ BHXH của họ như bình thường, nhưng cơ quan BHXH quản lý đã tra ra số sổ BHXH mà họ đã được đóng trước đó. Vì vậy cơ quan BHXH không đồng ý cho họ mở sổ mới mà bắt e báo tăng theo số sổ cũ của công nhân. E chỉ biết cách là về nhờ những công nhân đó cố gắng quay lại xin sổ nhưng một số công nhân lại bảo họ ko rõ công ty nào mở sổ nên không lấy được. E đã làm hết cách để đảm bảo quyền lợi cho công nhân, nhưng với tình thuống thế này thì e nên giải quyết thế nào ạ. E chỉ lo khi công nhân nghỉ e không biết lấy đâu ra sổ mà chốt cho họ thôi ạ. Mọi người cố gắng giúp e với ạ ! Em cảm ơn mọi người nhiều nhiều.
bạn ơi, lần trước công ty mình cũng có một nhân viên báo tăng không sổ, nhưng bảo hiểm bảo là có sổ rồi. mình gọi lên cán bộ thu BHXH của cơ quân mình ấy, nói là giờ nhân viên cũng không biết công ty nào đã đóng BH cho họ nữa, thì chị ấy đã kiểm tra và báo cho mình cả tên công ty, cả đại chỉ, cả thời gian đóng luôn đấy. Bạn cứ hỏi cán bộ thu BHXH nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA