Thông báo năm tài chính đặc thù với cơ quan tài chính.

• Thread starter lethithuhangbeo
  • Ngày gửi
L

lethithuhangbeo

Sơ cấp
1/2/11
18
0
1
36
ha noi
Chào các bạn. Mình hiện đang làm kế toán cho 1 công ty nước ngoài mới thành lập có năm tài chính từ 1/4 đến 31/3 năm sau. Mình đọc luật kế toán thì quy định
"a) Kỳ kế toán năm là mười hai tháng, tính từ đầu ngày 01 tháng 01 đến hết ngày 31 tháng 12 năm dương lịch. Đơn vị kế toán có đặc thù riêng về tổ chức, hoạt động được chọn kỳ kế toán năm là mười hai tháng tròn theo năm dương lịch, bắt đầu từ đầu ngày 01 tháng đầu quý này đến hết ngày cuối cùng của tháng cuối quý trước năm sau và thông báo cho cơ quan tài chính biết;".

Bạn nào đã làm và biết kinh nghiệm về việc thông báo này có thể chia sẻ cho mình được không. Mình search trên mạng nhưng mà ko thấy quy định nào chi tiết cả.
Giờ mình đang bối rối quá.huhu

Khóa học Quản trị dòng tiền
ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Ðề: Thông báo năm tài chính đặc thù với cơ quan tài chính.

Chào các bạn. Mình hiện đang làm kế toán cho 1 công ty nước ngoài mới thành lập có năm tài chính từ 1/4 đến 31/3 năm sau. Mình đọc luật kế toán thì quy định
"a) Kỳ kế toán năm là mười hai tháng, tính từ đầu ngày 01 tháng 01 đến hết ngày 31 tháng 12 năm dương lịch. Đơn vị kế toán có đặc thù riêng về tổ chức, hoạt động được chọn kỳ kế toán năm là mười hai tháng tròn theo năm dương lịch, bắt đầu từ đầu ngày 01 tháng đầu quý này đến hết ngày cuối cùng của tháng cuối quý trước năm sau và thông báo cho cơ quan tài chính biết;".

Bạn nào đã làm và biết kinh nghiệm về việc thông báo này có thể chia sẻ cho mình được không. Mình search trên mạng nhưng mà ko thấy quy định nào chi tiết cả.
Giờ mình đang bối rối quá.huhu

Luật quy định rõ vậy rồi mà, bạn làm thông báo gửi tới cơ quan thuế, trình bày lý do tại sao lại như vậy (căn cứ điều nào của luật nào, căn cứ tình hình thực tế của công ty mẹ có trụ sở tại đâu...).
Sau khi cơ quan thuế phê duyệt cho việc chọn năm tài chính như vậy, thì bạn được phép thực hiện thôi mà.

L

lethithuhangbeo

Sơ cấp
1/2/11
18
0
1
36
ha noi

Cám ơn bạn nhé, nếu bạn có mẫu gửi CV cho thuế về vấn đề này thì gửi cho mình với.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Chỉ cần làm cái thông báo là ok mà

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA