Hạch toán nhân công công trình

• Thread starter phanngocha
  • Ngày gửi
P

phanngocha

Guest
Mình làm ở công ty xây dựng đang bị vướng ở phần nhân công công trình không biết làm sao để có chứng từ hợp lệ. Nếu làm bảng chấm công thì phải khai và quyết toán thuế TNCN còn giao khoán thì phải mua hóa đơn mà không biết thuế có nhiều không?. Vậy có ai biết cách giải quyết hợp lý không giúp minh với. Cám ơn cả nhà!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Ðề: Hạch toán nhân công công trình

Mình làm ở công ty xây dựng đang bị vướng ở phần nhân công công trình không biết làm sao để có chứng từ hợp lệ. Nếu làm bảng chấm công thì phải khai và quyết toán thuế TNCN còn giao khoán thì phải mua hóa đơn mà không biết thuế có nhiều không?. Vậy có ai biết cách giải quyết hợp lý không giúp minh với. Cám ơn cả nhà!

Không có cách nào khác. Mua HĐ khoảng 4.5 - 5% tuỳ theo địa phương và mua bao nhiêu lần trong năm cho 1 đối tượng.

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

Theo mình bạn nên làm hợp đồng (nếu dưới 3 tháng làm hợp đồng thời vụ, đăng ký MST cho họ và làm bảng cam kết thu nhập để chưa khấu trừ thuế TNCN) và bảng chấm công cho người lao động.
Quyết toán thuế TNCN thì cũng đâu có phức tạp đâu, trong khi công nhân xây dựng thì chắc chắn lương cũng ko cao lắm, nên chắc là chưa tới mức đóng thuế, còn khai thuế TNCN thì giờ đều khai qua mạng, đơn giản mà.

P

phanngocha

Guest

Cam on @ongbichhoa, nhung cho minh hoi lam bang cam het thu nhap la nhu the nao, minh lam cty nho nen ko ro lam, minh it ke khai thue TNCN lam nen cung ko ro. Mot nam minh lam 1 lan cho co le ma thoi. Nho ban huong dan cho minh voi nha, cam on ban nhieu @ongbichhoa

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Cam on @ongbichhoa, nhung cho minh hoi lam bang cam het thu nhap la nhu the nao, minh lam cty nho nen ko ro lam, minh it ke khai thue TNCN lam nen cung ko ro. Mot nam minh lam 1 lan cho co le ma thoi. Nho ban huong dan cho minh voi nha, cam on ban nhieu @ongbichhoa

Trong phần mềm thuế TNCN có mẫu cam kết thu nhập.

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

Bạn tìm mẫu cam kết 23 trong thông tư 156. Lưu ý là để làm mẫu cam kết thì phải có 2 điều kiện:
1. Cá nhân cam kết đã có mã số thuế TNCN;
2. Chỉ có thu nhập tại duy nhất 01 nơi tại thời điểm cam kết.

P

phanngocha

Guest

@ongbichhoa ơi! muốn đăng ký MST cá nhân qua mạng, sau khi gửi file qua mạng thì mình cần gửi những tài liệu gì cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp vậy bạn. Mình đã gửi file qua mang rồi nhưng chưa gửi cho cơ quan thuế nơi, bạn hướng dẫn giúp minh với nha. Cám ơn bạn nhiều.

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

@ongbichhoa ơi! muốn đăng ký MST cá nhân qua mạng, sau khi gửi file qua mạng thì mình cần gửi những tài liệu gì cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp vậy bạn. Mình đã gửi file qua mang rồi nhưng chưa gửi cho cơ quan thuế nơi, bạn hướng dẫn giúp minh với nha. Cám ơn bạn nhiều.

Bạn in file đã gửi ra, đóng dấu công ty và mang lên nộp cho cơ quan thuế là được thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA