Đinh khoản lãi tiền gởi

  • Thread starter kimvien
  • Ngày gửi
K

kimvien

Sơ cấp
4/1/11
9
0
1
39
tp.hcm
Xin chào diễn đàn Webketoan
Cho Viên hỏi 1 trường hợp sau rất mong các bạn hướng dẫn giúp .
Cty có phát sinh lãi tiền gởi, số tiền rất nhỏ ,thường 50k/ tháng là nhiều nhất vì số dư trong tài khoản rất ít
Khi phát sinh mình thường hoạch toán, lãi CP tài chính
N: 112/ C515: Số tiền 50k
Cuối năm mình tổng hợp tất cả luôn,
Nhưng hiện giờ Theo thông tư 78 của BTC mới ban hành : Có chi tiết lãi tiền gởi là thu nhập khác và chịu thuế 5%
Vậy theo như trường hợp trên lãi tiền gởi đối với cty mình phát sinh rất ít , chịu thuế 5% như vậy định khoản ra sao?
Hay mình làm như định khoản trước đây được không? không có đê riêng chịu thuế 5% được không? Vì có tháng phát sinh tiền gởi trong ngân hàng chỉ có mấy ngàn đồng.rất it
Rất mong các bạn hướng dẫn giúp mình
xin cảm ơn
 
M

maidinhdinh

Sơ cấp
24/2/09
0
0
1
HVTC
Ðề: Đinh khoản lãi tiền gởi

Hi bạn, bạn nêu rõ giúp mình quy định về lãi tiền gửi chị thuế 5% là thuộc khoản nào, điều nào của TT78/2014 của BTC nhé, mình đọc mãi không thấy :D
 
K

kimvien

Sơ cấp
4/1/11
9
0
1
39
tp.hcm
Ðề: Đinh khoản lãi tiền gởi

CHÀO BẠN
Trong thong tư 78/2014/TT-BTC Ngày 18/06/2014
Hướng dẫn nghi định 218/2013/NĐ-CP ngày 26/12/2013
Trong chương II, Mục 5.của Điều 3, Phương Pháp Tính thuế.
ban xem trong do va huong dan giup minh cho minh hieu them về nghiệp vụ nha
Xin cảm ơn
 
M

marke

Thành viên thân thiết
23/12/09
44
0
6
hcm
Ðề: Đinh khoản lãi tiền gởi

Toi cung thắc mắc khoản lãi tien gui này, không biet ke khai thue và nộp nhu the nao? theo bảng kê nào? và áp dụng từ lãii tháng mấy (tháng 7 hay tháng 8)?
còn về định khoản, theo tôi:
lãi: N1121/C515
trích 5%: N515/C3339
khi nộp: N3339/C111,112
 
K

kimvien

Sơ cấp
4/1/11
9
0
1
39
tp.hcm
Ðề: Đinh khoản lãi tiền gởi

Chào bạn,
Mình cũng chưa thong suốt về vấn đề này.
Vậy trường hợp lãi tiền gởi này có thể hiện bang kê báo cáo tạm tình theo phần mềm HTKK 3.2.4 không?
Trong mẫu biểu này có dòng 9.3 , muc{33} , thể hiện tiền lãi này hay sau?
Trường hợp 5% thuế suất thuế TNDN đối với lãi tiền gởi này, chẳng lẽ mình phải hoạch toán riêng hay sau ? giá trị rất nhỏ?,
vậy mình phải them 1 bút toán như bạn định khoản ở trên à, Và mình phải đi nộp thuế riệng số tiền đó hả?
Xin cảm ơn bạn
 

Thành viên trực tuyến

  • prokhong5

Xem nhiều

TEXT LINK