Có được bù trừ thuế GTGT không ạ?

• Thread starter phuong thu 2512
  • Ngày gửi
P

phuong thu 2512

Sơ cấp
5/12/13
24
3
0
36
Nam Định
Công ty em hoạt động lĩnh vực xuất khẩu phần mềm nên thuế GTGT đầu ra 0%, Thuế đầu vào được khấu trừ em vẫn treo trên TK 1331. Do nhu cầu mở rộng hoạt động kinh doanh, sắp tới bên em làm thêm mảng quảng cáo, mảng này chịu thuế GTGT 10%.

VD: VAT cũ của hoạt động chịu thuế 0% : 80 triệu, tháng này em bắt đầu làm mảng quảng cáo , chi phí chỉ có nhân công, chưa có hóa đơn đầu vào. xuất hóa đơn đầu ra có số thuế phải nộp là 30tr, Vậy 30 triệu này em có được khấu trừ vào số dư đầu kỳ hay không.
Cảm ơn các bác nhiều ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Ðề: Có được bù trừ thuế GTGT không ạ?

Công ty em hoạt động lĩnh vực xuất khẩu phần mềm nên thuế GTGT đầu ra 0%, Thuế đầu vào được khấu trừ em vẫn treo trên TK 1331. Do nhu cầu mở rộng hoạt động kinh doanh, sắp tới bên em làm thêm mảng quảng cáo, mảng này chịu thuế GTGT 10%.

VD: VAT cũ của hoạt động chịu thuế 0% : 80 triệu, tháng này em bắt đầu làm mảng quảng cáo , chi phí chỉ có nhân công, chưa có hóa đơn đầu vào. xuất hóa đơn đầu ra có số thuế phải nộp là 30tr, Vậy 30 triệu này em có được khấu trừ vào số dư đầu kỳ hay không.
Cảm ơn các bác nhiều ạ.

Thế trên sổ sách kế toán, bạn theo dõi tài khoản 1331 theo từng loại thuế suất 0%, 5%, 10% à???/

levanton

levanton

Cao cấp

Cảm ơn các bác nhiều ạ.

Trong tờ khai thuế GTGT, thuế đầu vào còn được khấu trừ không phân biệt thuế suất, và được kê khai khấu trừ, bù trừ cho các hoạt động khác của doanh nghiệp, nên cty bạn vẫn được sử dụng thuế GTGT còn được khấu trừ thuế bán ra của hoạt động kinh doanh thuế suất 10%.

Sửa lần cuối:
M

minhnq1

Trung cấp
4/7/06
66
14
8
48
Hanoi

Vẫn khấu trừ bình thường nhé bạn.

T

trungkien47a

Trung cấp
30/8/10
181
1
18
lam dong

Tôi trả lời bạn như sau:

số dư VAT đầu kỳ trên tờ khai 01 gtgt trên phần mềm HTKK 3.2.4 ghi rõ tại mục 43: Thuế gtgt còn được khấu trừ chuyển sang kỳ sau ( ví dụ trên): 80tr

trong các tháng tới, doanh nghiệp bạn có 2 hoạt động chịu thuế và ko chịu thuế, vì thế bạn cần phân bổ theo phụ lục 01-4A/GTGT, bạn nhập đúng thì số liệu nó tự nhảy.
và 30tr đầu ra của bạn, nó sẽ khấu trừ 80tr đầu vào ( dư đầu kỳ), suy ra số dc khấu trừ chuyển sang kỳ sau là 50tr.
Cách làm này là chính xác nhất đó bạn

P

phuong thu 2512

Sơ cấp
5/12/13
24
3
0
36
Nam Định

Vâng ạ, em cảm ơn mọi người nhiều ạ.

phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên

Cảm ơn các bác nhiều ạ.

Khi bạn có hoạt động khác mà chịu thuế 10% thì bạn phải làm phụ lục 01-4A/GTGT để phân bổ số thuế GTGT theo doanh thu, dùng cho 0% là bao nhiêu, 10% là bao nhiêu?.
Còn lại mỗi thứ đều bình thường.

M

minhnq1

Trung cấp
4/7/06
66
14
8
48
Hanoi

Cần phân biệt Phụ lục 014A chỉ dùng phân bổ trong trường hợp thuế GTGT mua vào dùng chung cho cả hoạt động SXKD có thuế GTGT và không chịu thuế GTGT nhé. Thuế GTGT0% hoàn toàn khác với không chịu thuế GTGT.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA