Làm sao để đổi màu text trong excel bằng cách dùng lệnh

• Thread starter conan263
  • Ngày gửi
C

conan263

Guest
30/1/07
2
0
0
38
Thanh pho HCM
Vì tôi muốn đổi màu nhiều hàng loạt cell nên ko thể làm bằng tay. Bác nào biết cách dùng lệnh để đổi màu text trong excel xin chỉ giúp. Cảm ơn rất nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
QDuc

QDuc

Cao cấp
3/6/06
254
18
18
Biển khơi
(ách mà bạn có thể tự thực hiện là Ghi 1 macro.

Bạn chọn 1 hay nhiều vùng rời nhau;
Vô menu Tool => Macro => Record New Macro ; & gán 1 tên VD FontCorlor
Sau đó tiếp: vô format như bạn đã làm = cách thủ công như lâu nay;
Kết thúc ghi macro;
Gán cho nó fím nóng như CTRL+ALT+C
Để thực hiện tô màu font cho loạt ô nào thì bạn chọn chúng & nhấn tổ hợp 3 fím đã gán trên để VBA làm giúp cho bạn;
Bạn xem thêm ở đây: http://giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?t=344&highlight=colors

C

conan263

Guest
30/1/07
2
0
0
38
Thanh pho HCM
Cách bạn chỉ vẫn ko làm được cái mình muốn nhưng bạn giới thiệu cho mình trang web rất hay. vào đó mình học được cách viết code bằng VB cho excel và mình đã hiện thực được function của mình. Cảm ơn bạn rất nhiều. Chúc bạn sức khỏe

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
conan263 nói:
Vì tôi muốn đổi màu nhiều hàng loạt cell nên ko thể làm bằng tay. Bác nào biết cách dùng lệnh để đổi màu text trong excel xin chỉ giúp. Cảm ơn rất nhiều

mình hiện đang dùng cách đổi màu cell bằng cách định dạng theo số liệu. VD như những ô có giá trị <100 thì màu xanh, 101 - 1000 màu đỏ.....Không biết đó có phải là ý muốn của bạn không? Cách này rất đơn giản là dùng Format/conditional Formatting

QDuc

QDuc

Cao cấp
3/6/06
254
18
18
Biển khơi
Có 1 hạn chế trong excel, mà = VBA mới khắc phục được!

mình hiện đang dùng cách đổi màu cell bằng cách định dạng theo số liệu. Cách này rất đơn giản là dùng Format/conditional Formatting
Nhưng cách này chỉ xài có 3 màu cho ba chửng loại mà thôi;
Trên 4 thì phài nhờ tới VBA, phải không?!

B

binhkrb

Sơ cấp
3/2/06
29
0
1
63
PHAN RANG NINH THUẬN
mình có 2 cột 1 là tên 2 là số; mình muốn khi số trong cột 2 đổi màu thì màu chữ ở cột 1 cũng đổi theo
xin chỉ dùm
cảm ơn trước

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
mình có 2 cột 1 là tên 2 là số; mình muốn khi số trong cột 2 đổi màu thì màu chữ ở cột 1 cũng đổi theo
xin chỉ dùm
cảm ơn trước

Nếu dùng VBA thì dễ dàng, và nó sẽ thỏa mãn cho yêu cầu chung chung đại loại thế. Nếu hiểu rằng màu sắc của 1 dòng phụ thuộc vào 1 biến số là 1 ô nào đó trong dòng, xoay quanh 1 giá trị cố định nào đó thì có thể dùng conditional format.

Toàn bộ format của data phụ thuộc vào cột D (Cố định cột D)

C

cauthi

Guest
14/4/16
5
4
3
38
Sao tôi thử lọc dữ liệu từ D2 đến D10 lại không được nhỉ. Đơn 1 ô thì được?

T

tamvietketoan

Guest
21/4/16
7
0
1
29
sử dụng thao tác thủ công lâu quá

Tính Thái Ngọc

Tính Thái Ngọc

Sơ cấp
30/11/18
1
0
1
30
Chào các anh chị,

E đang có chút thắc mắc như sau, anh chị hỗ trợ em với ạ:
Em muốn đổi font chữ hoặc đổi màu cell theo điều kiện.
Ví dụ như bảng dưới của em ở Row cuối "Status": em muốn nếu value = "Shortage" thì font chữ = Red, "Enough" = Blue, hoặc đổi màu ô cũng được ạ.
Em cám ơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA