Thuế giá trị gia tăng được khấu trừ hết năm này qua năm khác có sao không?

• Thread starter binhtinh
  • Ngày gửi
B

binhtinh

Guest
5/12/06
24
0
0
47
Đà Nẵng
Cho em hỏi chút xíu, đầu vào của em luôn lớn hơn đầu ra vì em nhập hàng số lượng nhiều nhưng em ko muốn hoàn thuê vì làm thủ tục mệt lắm,em cứ để vậy để khấu trừ nhưng em đc biết là khấu trừ ko quá 3tháng nhưng đầu vào của em khấu trừ hết năm này cũng ko hết anh chị à.Bạn em nó cũng như vậy nhưng nó khấu trừ hết năm này sang năm khác em ko biết nó làm như thế đúng ko.Anh chị giúp em nhanh nha vì em sap fải kê khai thuế rồi , em lo quá

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

L'amour

Trung cấp
11/12/06
199
3
18
43
Sans frontieres
Cty mình là cty XD, trước đây thuế đầu ra là 5% nên thuế đầu vào luon lớn hơn thuế đra. Cty mình cũng không làm thủ tục hoàn thuế ( hầu hết các cty đều thế vì rất phức tạp ) mà để ktrừ hết năm này qua năm khác có sao đâu. Bạn cứ làm thế đi.

Lê Hương Thảo

Lê Hương Thảo

Guest
22/1/07
97
0
0
Tuyệt tình cốc
binhtinh nói:
Cho em hỏi chút xíu, đầu vào của em luôn lớn hơn đầu ra vì em nhập hàng số lượng nhiều nhưng em ko muốn hoàn thuê vì làm thủ tục mệt lắm,em cứ để vậy để khấu trừ nhưng em đc biết là khấu trừ ko quá 3tháng nhưng đầu vào của em khấu trừ hết năm này cũng ko hết anh chị à.Bạn em nó cũng như vậy nhưng nó khấu trừ hết năm này sang năm khác em ko biết nó làm như thế đúng ko.Anh chị giúp em nhanh nha vì em sap fải kê khai thuế rồi , em lo quá
Đầu vào lớn hơn đầu ra là do mình nhập hàng nhiều, tháng này khấu trừ ko hết chuyển sang tháng sau khấu trừ, đơn giản như vậy thôi làm cho nó phức tạp làm gì

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi:L'amour
Cty mình là cty XD, trước đây thuế đầu ra là 5% nên thuế đầu vào luon lớn hơn thuế đra. Cty mình cũng không làm thủ tục hoàn thuế ( hầu hết các cty đều thế vì rất phức tạp ) mà để ktrừ hết năm này qua năm khác có sao đâu. Bạn cứ làm thế đi.
Nếu âm quá 3 tháng bạn không đề nghị hoàn thuế thì cơ quan thuế sẽ đặc dấu hỏi và tặng cho bạn quyết định kiểm tra bất thường doanh nghiệp ngay.

Z

zoro

Cao cấp
1/8/06
255
2
0
webketoan
Theo tui, Hoàn thuế là quyền lợi của DN nếu không làm mà để khấu trừ tiếp cũng không sao vì không là thủ tục bắt buộc. Nhưng tui biết có một số tỉnh là họ bắt buộc phải làm hoàn thuế rùi...ngâm đó chơi.

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
zoro nói:
Theo tui, Hoàn thuế là quyền lợi của DN nếu không làm mà để khấu trừ tiếp cũng không sao vì không là thủ tục bắt buộc.

Cái này thì đồng ý, người cho vay mà không đòi thì không thể bắt người ta phải đòi, đơn vị làm ăn chân chính thì không có gì phải lo cả:bigok:

zoro nói:
Nhưng tui biết có một số tỉnh là họ bắt buộc phải làm hoàn thuế rùi...ngâm đó chơi.
Còn cái này thì không được, có quy định hẳn hoi, hoàn trước kiểm sau hoặc hoàn sau kiểm trước đều đã có thời hạn giải quyết kể từ ngày nhận hồ sơ,
nếu hồ sơ có vấn đề thì phải có văn bản hẳn hoi và được cấp thầm quyền ký duyệt tăng thời hạn thẩm tra. không thể ngâm chơi được, thuế cũng có luật của thuế; anh ngâm chơi đơn vị kiện thì... có mà mất việc như chơi:angel::dance2:

D

dungha

Guest
21/1/07
41
0
0
ha noi
Bạn cứ hoàn thuế nhé. Nếu để khấu trừ hết tháng này sang tháng kia nhìn tờ khai thuế cũng ko đc đẹp mắt cho lắm đâu

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
Hoàn thuế là quyền lợi của doanh nghiệp mà, nếu không cần tiền thì cứ để kê khai hết tháng này sang tháng khác cũng có sao đâu.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Thật ra nếu Cty cần vôn để quay vòng thì mới làm hoàn thuế. Thật ra thuế mình nọp vào thì dễ lấy ra thì rất khó.Để làm đc thủ tục hoàn thuế rất mất thời gian và công súc. Nên nếu xếp bạn đồng ý thì bạn cú để khấu trù dần cũng đc không sao đâu. Nhũng Cty SXKD tỷ lệ NVL lớn mà đầu tu XDCB và xây dụng nhà xưởng thì thuế có mà trù dần vào 3-4 năm mới hết.Nhung họ vẫn để ít khi hoàn thuế lắm. Nhung nhũng DN XNK thì đuơng nhiên phải làm vì nhũng DN đó ko bao giờ khấu trù hết thuế cả.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nơi anh ở, DN còn ít thì cán bộ thuế có thể hay super soi; chứ còn tại các thành phố lớn như Hà Nội và Thành phố Hồ Chí Minh, DN nào cũng làm thế thì cán bộ thuế chỉ có thời gian mà đi kiểm tra hồ sơ hoàn thuế thôi, không còn làm được việc khác đâu ạ.

Nguyen Phuoc Thien nói:
Nếu âm quá 3 tháng bạn không đề nghị hoàn thuế thì cơ quan thuế sẽ đặc dấu hỏi và tặng cho bạn quyết định kiểm tra bất thường doanh nghiệp ngay.

T

th20

Guest
23/10/06
52
0
0
Ha noi
Bong05 nói:
Nhung nhũng DN XNK thì đuơng nhiên phải làm vì nhũng DN đó ko bao giờ khấu trù hết thuế cả.

Bạn ơi, chi những doanh nghiệp xuất khẩu mới đủ "tự tin" để làm hoàn thuế thôi. Còn đơn vị nhập khẩu, đặc biệt là DN ngoài quốc doanh thì chắc "hổng dám đâu". Bị super soi kiểu gì mà chẳng thấy lỗi.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Nguyen Phuoc Thien nói:
Việc DN âm thuế GTGT liên tục quá 3 tháng mà không hoàn chẳng có gì đáng để đặt dấu hỏi. Đối với trường hợp DN kinh doanh thương mại khi mới lần đầu tham gia kinh doanh buộc phải mua hàng về thì thuế GTGT đầu vào âm là chuyện đương nhiên, trong suốt 3 tháng kinh doanh DN có bán ra nhưng đồng thời cũng tiếp tục mua hàng về thì số chênh lệch giữa bán ra và mua vào không thể đủ để bù lấp phần âm đó. Hơn nữa, nếu thuế GTGT của DN không có xu hướng được âm mãi mãi mà số âm đó sẽ nhỏ dần và dẫn đến số dương thì DN đó không muốn làm thủ tục hoàn thuế là chuyện bình thường, vì sao DN ngại làm thủ tục hoàn thuế thì ngành thuế phải xem lại mình chứ không nên vì điều đó mà soi mói DN. Còn nếu DN làm ngay thẳng và cán bộ thuế không có hành vi tiêu cực thì muốn kiểm bao nhiêu lần trong năm chẳng được, ngại gì. CHUYỆN NHỎ

Không có văn bản nào nói nếu DN âm thuế GTGT quá 3 tháng mà không hoàn thì mất số tiền còn được hoàn hoặc vi phạm luật thuế GTGT cả.

Nếu chỉ vì lý do âm thuế quá 3 tháng mà ra quyết định kiểm tra bất thường thì ... chẹp, DN khó sống rồi đây.

Mình làm sổ và âm thuế GTGT vài DN suốt 2 năm trời, hàng tháng báo cáo thuế vẫn kèm theo báo cáo luân chuyển hàng hóa vào ra ầm ầm nhưng thuế GTGT vẫn âm. Chẳng ai thắc mắc hay vặn vẹo gì, chỉ hỏi mình tại sao "ngu" không đi xin hoàn thuế??? Hic, tiền thuế âm là tiền của mình mà mình phải đi xin... thấy vô lý và số âm nhỏ không đáng để phải đi "xin" nên không thèm, để đó chơi cho yên cái thân còm mà làm việc khác có lợi hơn.

P

Phan Quốc Hùng

Guest
31/10/05
38
0
0
58
Quy Nhơn - Bình Định
Ơ hay, các bạn sao thế nhỉ, làm kế toán mà lại sợ làm hồ sơ hoàn thuế là sao ? Đây là trách nhiệm của kế toán mà . Nếu kế toán không làm thì ai làm ?
Tôi là kế toán của một công ty tư nhân chuyên xuất khẩu cứ hàng quý là hoàn thuế và số hồ sơ hoàn thuế mà tôi thực hiện cũng đã không dưới 10 bộ. Còn việc kiểm tra sau hoàn thuế cũng là điều đương nhiên mà cơ quan thuế phải thực hiện chẳng có gì phức tạp cả . Nếu vì số tiền thuế được hoàn quá ít mà không thực hiện thì còn có thể, chứ nếu vì sợ khó khăn mà không thực hiện hoàn thuế thì không còn gì đển nói.

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Phan Quốc Hùng nói:
Nếu vì số tiền thuế được hoàn quá ít mà không thực hiện thì còn có thể, chứ nếu vì sợ khó khăn mà không thực hiện hoàn thuế thì không còn gì đển nói.
Đúng vậy, nếu số tiền thuế được hoàn đủ lớn để tiếp tục sinh lợi thì dại gì mà không hoàn, nhưng thực tế thì ít ai lại để lượng tồn kho lớn đến mức số thuế được hoàn lớn như vậy thì trước sau gì mả chả chết vì hàng tồn. Thực chất thì thông thường số thuế GTGT âm đối với DN làm thương mại nội địa chỉ là con số xoay vòng vì thực tế hàng hóa vào ra xoay vòng liên tục. Còn đối với DN xuất khẩu mà hàng quý không đi hoàn thuế thì mới là chuyện lạ

V

vikingwell

Guest
Mình chưa hiểu lắm về hoàn thuế GTGT, thuế GTGT đầu ra là như thế nào ? thuế GTGT đầu vào là như thế nào ? Mình là công ty sản xuất phần mềm, khi nghiệm thu hợp đồng phần mềm cho khách hàng, xuất hóa đơn GTGT 0% VAT, vậy thuế thuế GTGT đầu ra của mình là 0% phải không ? Vậy thuế GTGT đầu vào của mình ở đâu ? Việc hoàn thuế GTGT của mình có khi nào xảy ra không ?

Mình là Công ty phần mềm, lúc đầu mới thành lập, khi xuất hóa đơn GTGT cho khách hàng, mình lở lấy 10% VAT của họ (phát sinh thêm ngoài giá trị hợp đồng), vậy số tiền này mình có phải nộp cho thuế không ? Và 10% này gọi là thuế GTGT đầu ra hay đầu vào ?

Các bạn có thể ví dụ cho mình biết về thuế GTGT đầu ra, thuế GTGT đầu vào đối với công ty sản xuất phần mềm không ?

Cảm ơn nhiều !

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

th20

Guest
23/10/06
52
0
0
Ha noi
Theo mình hiểu thì bạn thu 10% trên số chênh lệch hợp đồng, còn hóa đơn vẫn là 0% đúng không? Ai lại dại gì đi nộp số tiền này cho T, khác nào "lạy ông tôi ở bụi này". Đây không phải là VAT đầu ra vì cty bạn VAT đầu ra là 0% ma, lại càng chẳng phải VAT đầu vào, cty của bạn lại đang trong thời gian miễn thuế nên không phải lo để bù vào số thuế thu nhập DN phải nộp cho phần chênh lệch hđồng. Nó thuộc "quỹ nội bộ" công ty bạn, hihi :pepsi:

À, mà số chênh lệch giữa hđơn với hđồng bạn nên bổ sung = phụ lục hợp đồng hoặc phải làm lại hợp đồng cho khớp số liệu. Mình đoán mò 1 chút: chắc đối tác trong hđồng là 1 đvị của nhà nước à? :beer:

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Mình là Công ty phần mềm, lúc đầu mới thành lập, khi xuất hóa đơn GTGT cho khách hàng, mình lở lấy 10% VAT của họ (phát sinh thêm ngoài giá trị hợp đồng), vậy số tiền này mình có phải nộp cho thuế không ? Và 10% này gọi là thuế GTGT đầu ra hay đầu vào ?

Các bạn có thể ví dụ cho mình biết về thuế GTGT đầu ra, thuế GTGT đầu vào đối với công ty sản xuất phần mềm không ?

Cảm ơn nhiều !

Theo mình bạn làm nhu thế là sai nguyên tắc ròi. Nếu thuế xuất m­ặt hàng của bạn =0% mà bạn lại ghi 10% đuơng nhiên HĐ đó ko hợp lệ, bạn phải hủy nó đi và xuất 1 cái HĐ khác đấy.
Còn VAT đầu vào của Cty SX Pm bao gòm các chúng tù mua hàng để s­ủ dụng cho công việc mà trên chúng tù HĐ đó có VAT. VDụ nh­u bạn mua 01 bọ máy tính trị giá 10tr, VAT 5% = 500ng thì 500ng này là VAT đầu vào đc khấu trù. Nếu số VAT đc khấu trù này thường xuyên có mà HĐ bán ra của Cty bạn VAT =0% thì bạn đc làm thủ tục hoàn thuế đấy. Chúc bạn thành công nhé.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Nơi anh ở, DN còn ít thì cán bộ thuế có thể hay super soi; chứ còn tại các thành phố lớn như Hà Nội và Thành phố Hồ Chí Minh, DN nào cũng làm thế thì cán bộ thuế chỉ có thời gian mà đi kiểm tra hồ sơ hoàn thuế thôi, không còn làm được việc khác đâu ạ.

Nếu hiểu như thế này thì đơn giản quá đi mất.Khi một DN có số thuế âm mà không làm hồ sơ hoàn thuế là có phải có vấn đề không, một nhà kinh doanh không dại gì mà bị chiếm dụng số tiền vô lý như thế ( tất nhiên là nói đến số tiền thuế lớn). Nên cán bộ thuế sẽ đặt dấu ? vì sao, có phải vì sợ hoàn thuế là phải kiểm tra, thôi để khấu trừ đi đã ai biết nào, sai lầm khi hiểu như thế em ạ!

T

th20

Guest
23/10/06
52
0
0
Ha noi
Nếu hiểu như thế này thì đơn giản quá đi mất.Khi một DN có số thuế âm mà không làm hồ sơ hoàn thuế là có phải có vấn đề không, một nhà kinh doanh không dại gì mà bị chiếm dụng số tiền vô lý như thế ( tất nhiên là nói đến số tiền thuế lớn). Nên cán bộ thuế sẽ đặt dấu ? vì sao, có phải vì sợ hoàn thuế là phải kiểm tra, thôi để khấu trừ đi đã ai biết nào, sai lầm khi hiểu như thế em ạ!

Bạn ơi, thực tế ở cty tôi, cán bộ thuế đã trả lời thế này khi thấy số thuế GTGT phải nộp luôn âm: "thuế không có nguồn để cho đơn vị hoàn thuế đâu", cán bộ thuế nghi ngờ thì cũng như bác sĩ nhìn đâu cũng thấy vi trùng thôi. Nghi ngờ là 1 chuyện còn kiểm tra là 1 chuyện khác, không phải lúc nào bên thuế cũng đủ nhân lực và thời gian để xuống kiểm tra đơn vị đâu. Hầu hết các đơn vị nhập khẩu thì tình trạng thuế GTGT đầu vào > đầu ra là "chuyện thường ngày ở huyện mà".
Còn vấn đề sai phạm thì tôi nghĩ phải đến 99,9% đơn vị có vi phạm ở các mức độ khác nhau. Bạn nào không nhất trí thì vẫn còn 0,1% dành cho bạn đấy:dance2:

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Bạn ơi, thực tế ở cty tôi, cán bộ thuế đã trả lời thế này khi thấy số thuế GTGT phải nộp luôn âm: "thuế không có nguồn để cho đơn vị hoàn thuế đâu"
Bác cán bộ thuế nào mà trả lời lạ thế, nguồn tiền hoàn thuế sao lại không có, chỉ có điều là có thể nó đáp ứng không kịp vào một thời điểm nào đó tại một địa phương nào đó mà thôi.

Hoặc có thể là bác cán bộ ấy nói khéo thế để DN "xem thế nào" mà làm cho nó "dương" lên đó mà.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA