Báo giảm lđ nhưng thẻ bhyt bị ướt không nhìn rõ chữ????

• Thread starter phuongna1
  • Ngày gửi
P

phuongna1

Trung cấp
31/1/13
67
14
8
HCM
Dear cả nhà,

Bên mình có NLĐ hết tháng này sẽ nghỉ việc tại công ty, có đưa lại thẻ BHYT cho mình nhưng thẻ bị ướt và gần như là bay hết chữ ko nhìn rõ ngày tháng năm sinh, tên công ty,... nữa.

M không biết lúc đưa lên BH có bị trả lại và bắt thanh toán hết những tháng còn lại như TH không trả thẻ không nhỉ???
Nếu mình xin cấp lại thẻ mới sau đó báo giảm lao động sau có được không???
Phải báo giảm trước ngày 20 đúng không ạ?

Trước h mình làm ko liên quan tới bảo hiểm nên không biết, mong m ng chỉ giáo!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Ðề: Báo giảm lđ nhưng thẻ bhyt bị ướt không nhìn rõ chữ????

Dear cả nhà,

Bên mình có NLĐ hết tháng này sẽ nghỉ việc tại công ty, có đưa lại thẻ BHYT cho mình nhưng thẻ bị ướt và gần như là bay hết chữ ko nhìn rõ ngày tháng năm sinh, tên công ty,... nữa.

M không biết lúc đưa lên BH có bị trả lại và bắt thanh toán hết những tháng còn lại như TH không trả thẻ không nhỉ???
Nếu mình xin cấp lại thẻ mới sau đó báo giảm lao động sau có được không???
Phải báo giảm trước ngày 20 đúng không ạ?

Trước h mình làm ko liên quan tới bảo hiểm nên không biết, mong m ng chỉ giáo!!!

cái này mình chưa làm nhưng mình chỉ có góp ý là bạn cứ mang lên BH nộp trả lại xem ngta nói sao, nếu ngta bắt thanh toán hết những tháng còn lại thì bạn xin cấp lại thẻ cho rẻ

P

phuongna1

Trung cấp
31/1/13
67
14
8
HCM

Thks bạn nhiều,

CHắc phải vậy thôi, chờ đầu tháng rồi đi báo giảm nếu thẻ vẫn đc chấp nhận thì ok, ko thì chìa cái xin cấp lại thẻ luôn. Đỡ đi đi lại lại mất thời gian.
Mà làm bảo hiểm mới thấy loằng ngoằng nhiều vấn đề nhỉ, qđ ngày tháng nữa chứ; cái trước ngày 20; thẻ BHYT thì trước ngày mùng 5. akaka.

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội

Thks bạn nhiều,

CHắc phải vậy thôi, chờ đầu tháng rồi đi báo giảm nếu thẻ vẫn đc chấp nhận thì ok, ko thì chìa cái xin cấp lại thẻ luôn. Đỡ đi đi lại lại mất thời gian.
Mà làm bảo hiểm mới thấy loằng ngoằng nhiều vấn đề nhỉ, qđ ngày tháng nữa chứ; cái trước ngày 20; thẻ BHYT thì trước ngày mùng 5. akaka.

uhm tớ lại thấy bt b ah, ví dụ báo giảm/báo tăng thì t báo luôn từ mồng 1 mồng 2 đầu tháng cho xong, cái gì mình cứ chủ động làm luôn và sớm ý thì chả vấn đề gì đâu, làm vậy nếu lên có thấy sai sót về làm lại thì vẫn còn thời gian để mình nộp bổ sung, mình cũng hiểu chút chút về phần BH này, bạn cứ làm đi nếu có gì k vướng mắc 2 chúng mình cùng giải đáp cho nhau

P

phuongna1

Trung cấp
31/1/13
67
14
8
HCM

Hi, cảm ơn bạn nhiều.

P

phuongna1

Trung cấp
31/1/13
67
14
8
HCM

Sáng nay m đã lên bảo hiểm báo giảm lđ và trả thẻ BHYT; tưởng m đi ngay ngày đầu tháng là ngon nghẻ. Ai dè vẫn bị truy thu tiền BHYT của T7 dù mình báo giảm lđ vào T8. Thì ra là có công văn mới cả nhà ạ., ở HCM còn tỉnh khác thì m không rõ; "công văn 1492/BHXH-THU về việc hướng dẫn nghiệp vụ thu hồi thẻ BHYT" nhé. Đại ý là"đơn vị phải có trách nhiệm thu hòi thẻ BHYT của NLĐ để nộp lại cho cơ quan BHXH trước ngày đầu của tháng chấm dứt tham gia BHXH,BHYT"

Cả nhà lưu ý không thì bị mất tiền nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA