Chi phí tiền điện thuê nhà được trừ

• Thread starter vutuyet2014
  • Ngày gửi
V

vutuyet2014

Guest
15/7/14
6
0
1
Dong Nai
Có ai cho mình tư vấn một tí. Cty mình sản xuất đá. Nhưng hóa đơn tiền điện thì thanh toán bằng tên riêng (tên chủ hộ GĐ). Vậy minh có đưa vào chi phí cho Cty được ko? Mình có thể làm Hợp Đồng thuê điện lại được ko nhi? Còn nếu ko được thì giờ minh phải làm sao?
cám ơn mọi người nhiều lắm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Chi phi tien dien

Có ai cho mình tư vấn một tí. Cty mình sản xuất đá. Nhưng hóa đơn tiền điện thì thanh toán bằng tên riêng (tên chủ hộ GĐ). Vậy minh có đưa vào chi phí cho Cty được ko? Mình có thể làm Hợp Đồng thuê điện lại được ko nhi? Còn nếu ko được thì giờ minh phải làm sao?
cám ơn mọi người nhiều lắm.

Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế (TT123/2012/TT - BTC)
......
2.13. Chi trả tiền điện, tiền nước đối với những hợp đồng điện nước do chủ sở hữu cho thuê địa điểm sản xuất, kinh doanh ký trực tiếp với đơn vị cung cấp điện, nước không có đủ chứng từ thuộc một trong các trường hợp sau:
a) Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh trực tiếp thanh toán tiền điện, nước cho nhà cung cấp điện, nước không có bảng kê (theo mẫu số 02/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này) kèm theo các hoá đơn thanh toán tiền điện, nước và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.
b) Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh thanh toán tiền điện, nước với chủ sở hữu cho thuê địa điểm kinh doanh không có bảng kê (theo mẫu số 02/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này) kèm theo chứng từ thanh toán tiền điện, nước đối với người cho thuê địa điểm sản xuất kinh doanh phù hợp với số lượng điện, nước thực tế tiêu thụ và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.

Như vậy mặc dù hoá đơn tiền điện mang tên chủ nhà, nhưng bạn đã có HĐ thuê nhà, thì chỉ cần làm theo mẫu số 02/TNDN, thì toàn bộ hoá đơn tiền điện sẽ đc đưa vào CP (Chú ý hóa đơn này ko đc khấu trừ đầu vào)

V

vutuyet2014

Guest
15/7/14
6
0
1
Dong Nai
Ðề: Chi phi tien dien

Thanks ban Quynhhuong0291 nhiu nhe.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA