trích trước chi phí.

• Thread starter toi tinh
  • Ngày gửi
T

toi tinh

Guest
30/1/07
3
0
0
45
Doi Can
Nhờ các bạn chỉ giúp mình với.

Năm 2006, Doanh thu được xác định là công trình A (có NVL là gỗ)
NVL gỗ trong năm 2006 đã có hóa đơn, nhưng chưa đủ 100% vì chưa thanh toán hết.
Trong năm 2006, công trình B đang thi công, chưa xác định Doanh thu (có NVL là nhôm). NVL nhôm đã có hóa đơn khoảng 20%.

Mình phải làm làm thế nào để hạch toán lãi 2006 trên báo cáo tài chính được chuẩn nhất.
Và Có hạch toán chi phí công trình B trong năm 2006 hay không?

Cám ơn các bạn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Tuyet-le

Guest
6/9/06
27
0
0
Quận TB
Cho mình hỏi công trình của bạn thuộc về dân dụng hay giao thông?
Mình làm bên XDGT, phần kết chuyển DT và CP mình treo ở đó cho đến khi nào công trình hoàn thành và bàn giao cho người sử dụng rồi mới kết chuyển. Tuy nhiên đến khi ấy mọi chứng từ và hóa đơn đều phải đầy đủ cả.

S

Song Huong

Cao cấp
toi tinh nói:
Nhờ các bạn chỉ giúp mình với.

Năm 2006, Doanh thu được xác định là công trình A (có NVL là gỗ)
NVL gỗ trong năm 2006 đã có hóa đơn, nhưng chưa đủ 100% vì chưa thanh toán hết.
Chi phí gỗ đã sử dụng nhưng chưa có hoá đơn, ghi (trường hợp không nhập kho):
Nợ 154/ Có 335.

Sang năm sau nhận hoá đơn gỗ, ghi:
Nợ 335, 133/ Có 111, 331.

toi tinh nói:
Trong năm 2006, công trình B đang thi công, chưa xác định Doanh thu (có NVL là nhôm). NVL nhôm đã có hóa đơn khoảng 20%.

Mình phải làm làm thế nào để hạch toán lãi 2006 trên báo cáo tài chính được chuẩn nhất.
Và Có hạch toán chi phí công trình B trong năm 2006 hay không?

Cám ơn các bạn nhiều.
Công trình B vì chưa xác định doan thu, bạn có thể chờ đến khi có hoá đơn vào năm sau hạch toán cũng được.

Bạn tham khảo thêm tại http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=25710

Thân

T

toi tinh

Guest
30/1/07
3
0
0
45
Doi Can
Cám ơn các bạn.

Mình cũng làm theo cách của bạn là trích vào TK 335

Nhưng theo luật thuế thì việc "trích trước chi phí Nguyên vật liệu" không nằm trong danh mục được phép trích trước, mà mình chỉ dựa vào " những khoản chi thực tế đã phát sinh" và nguyên tắc doanh thu nào thì chi phí đấy.

Phải làm thế nào bây giờ?

L

love369

Guest
13/12/06
46
0
0
Hà Nội
Không phải trích trước, Bạn cứ hạch toán nguyên vật liệu gỗ vào chi phí theo Phiếu xuất kho của bên bán và phiếu nhập kho của bên bạn. Đó chính là căn cứ để tính chi phí nguyên vật liệu gỗ. Khi nào có hóa đơn thì lúc đó ban chỉ phải kê khai thuế VAT thôi. Vấn đề là nếu giá bị thay đổi giữa hóa đơn và phiếu xuất kho của bên bán thì bạn làm thêm bút toán để điều chỉnh chi phí. Thế là đủ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA