Hạch toán chi nhánh theo quyết định 48 như thế nào

• Thread starter pinkame
  • Ngày gửi
P

pinkame

Trung cấp
26/4/10
54
0
6
35
hà nội
Mọi người cho em hỏi với.

Công ty em hiện đang hạch toán theo quyết định 48 cho doanh nghiệp nhỏ và vừa.
Hiện tại công ty em vừa thành lập thêm một chi nhánh nữa ở thành phố hồ chí minh hạch toán độc lập.
Em đang rất băn khoăn vì không biết hạch toán điều chuyển vốn và nếu bán hàng cho chi nhánh độc lập thì hạch toán thế nào.
Em có đọc thì thấy mọi người nói hạch toán là Nợ 136/Có 111 đối với điều chuyển vốn và Nợ 136/Có 5111/Có 3331 đối với bán hàng cho chi nhánh.
Tuy nhiên theo quyết định 48 thì không có tài khoản 136 và nếu tính về vốn và quy mô nhân viên thì bên em chưa đủ điều kiện để chuyển sang là doanh nghiệp lớn hạch toán theo quyết định 15.

Ai có kinh nghiệm gì tư vấn giúp em với.

Em cảm ơn mọi người nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ðề: Hạch toán chi nhánh theo quyết định 48 như thế nào

Mọi người cho em hỏi với.
Công ty em hiện đang hạch toán theo quyết định 48 cho doanh nghiệp nhỏ và vừa.
Hiện tại công ty em vừa thành lập thêm một chi nhánh nữa ở thành phố hồ chí minh hạch toán độc lập.
Em đang rất băn khoăn vì không biết hạch toán điều chuyển vốn và nếu bán hàng cho chi nhánh độc lập thì hạch toán thế nào.
Em có đọc thì thấy mọi người nói hạch toán là Nợ 136/Có 111 đối với điều chuyển vốn và Nợ 136/Có 5111/Có 3331 đối với bán hàng cho chi nhánh.
Tuy nhiên theo quyết định 48 thì không có tài khoản 136 và nếu tính về vốn và quy mô nhân viên thì bên em chưa đủ điều kiện để chuyển sang là doanh nghiệp lớn hạch toán theo quyết định 15.
Ai có kinh nghiệm gì tư vấn giúp em với.
Em cảm ơn mọi người nhé.

Theo mình: Chi nhánh thường HT phụ thuộc ( Tuỳ theo QĐ của C.ty có thể HT từng phần hay toàn bộ đến lỗ, lãi ) nhưng không HT độc lập được trừ khi mô hình T/C C.ty mẹ, Cty con hay các Cty trực thuộc Tổng.

P

pinkame

Trung cấp
26/4/10
54
0
6
35
hà nội

Theo mình: Chi nhánh thường HT phụ thuộc ( Tuỳ theo QĐ của C.ty có thể HT từng phần hay toàn bộ đến lỗ, lãi ) nhưng không HT độc lập được trừ khi mô hình T/C C.ty mẹ, Cty con hay các Cty trực thuộc Tổng.

Bên mình đã xong hồ sơ hoàn thiện hết liên quan đến chi nhánh rồi. Bao gồm việc đăng ký với thuế liên quan đến chi nhánh sẽ hạch toán độc lập. Mà theo hoạt động của công ty mình thì nó bắt buộc phải hoạt động là chi nhánh hạch toán độc lập chứ nếu mà phụ thuộc thì các sếp đã không mở thêm một chi nhánh nữa :(

M

mailyho

Guest

Chi nhánh hạch toán độc lập: mọi nghĩa vụ về thuế sẽ độc lập giữa chi nhánh và công ty mẹ. Do đó, kê khai thuế, nộp thuế, doanh thu, chi phí, lợi nhuận sẽ thuộc về chi nhánh.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Công ty mình có chi nhánh ở Hà Nội, hạch toán độc lập, kê khai và nộp thuế GTGT, thuế TNDN,... tại chi cục thuế Q. Đống Đa.

Liệu Chi nhánh có đủ tư cách pháp nhân để HT độc lập không? Thế nào là HT độc lập? Tư cách pháp nhân là gì? Nếu đủ tư cách pháp nhân thì HT độc lập!

Sửa lần cuối:
K

khanghohmyshop

Sơ cấp
23/7/14
9
0
0
36
khanghohmyshop

Hay quá. cố nha. giúp nhau nữa nhé. Chúc Bạn may mắn

P

pinkame

Trung cấp
26/4/10
54
0
6
35
hà nội

Hic hic. Mình biết là chi nhánh độc lập sẽ hạch toán chi phí va doanh thu riêng với công ty rồi.tuy nhiên vì là chi nhánh nên phải nhận tiền từ công ty giống như vốn để hoạt đ ộng chứ không lấy tiền ở đâu để chi trả lúc đầu.Ngoài ra nếu công ty bán hàng cho chi nhánh thì hạch toán thế nào vì hạch toán theo qd 48 mình không thấy có tài khoản phải thu nội bộ(tk 136)
Có ai giúp mình trường hợp này hạch toán nghiệp vụ tn k????

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA