Sổ sách dùng cho công ty kinh doanh máy tính và phần mềm

• Thread starter bichlien2410
  • Ngày gửi
B

bichlien2410

Guest
14/6/05
1
0
0
43
Ha noi
Công ty mình thành lập từ năm 2004, chuyên kinh doanh máy tính. Nhưng từ năm 2006 bắt đầu sản xuất phần mềm. Mình đang rất lúng túng không biết có phải tách riêng 2 hệ thống sổ cho 2 loại hình kinh doanh này không, vì máy tính phải chịu thuế TNDN, còn phần mềm lại miễn thuế TNDN. Và khi lên báo cáo tài chính năm thì làm như thế nào.
Nhờ các bạn có kinh nghiệm trong lĩnh vực này chỉ bảo giùm với.
Cám ơn các bạn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

aogiac4551

Trung cấp
1/2/07
130
1
18
TP.HCM
bạn phải tách riêng ra vì 02 ngành nghề này thuế suất khác nhau, kinh doanh máy tính thuế suất GTGT 5-10% TNDN 28% còn phần mềm bạn được hưởng ưu đãi miễn đóng thuế TNDN (miễn đóng thuế chứ không phải thuế suất 0% nhe)từ 05 đến 09 năm lận đấy

T

Thùy Hương

Guest
Kinh doanh máy tính VAT là 5%, Thành lập từ năm 04 thì thuế TNDN của bạn là 10% áp dụng trong 15 năm, được miến thuế 4 năm kể từ khi có thu nhập chịu thuế và giảm 50% số thuế phải nộp trong 9 năm tiếp theo, đối với ngành nghề sản xuất kinh doanh chính là phần mềm tin học.
sản phẩm phần mềm còn được miễn VAT nhưng bạn phải hạch toán độc lập hai cái chịu thuế và không chịu thuế vì với sản phẩm phần mềm bạn không được khấu trừ thuế đầu vào vì nó là đối tượng không chịu VAT, thuế đầu vào được tính vào chi phí hợp lý.
cũng vì thế nên chỉ có phần thu nhập từ sản phẩm phần mềm mới đc miễn thuế, còn kinh doanh máy tính thì bạn vẫn phải nộp thuế TNDN như những doanh nghiệp khác và mức thuế suất là 28%.
Đấy là tớ nghĩ thế!

A

aogiac4551

Trung cấp
1/2/07
130
1
18
TP.HCM
:lily: kinh doanh phần mềm tin học vẫn bị tính thuế như thường, chừng nào bạn sản xuất phần mềm tin học mới thuộc đối tượng không chịu thuế VAT

T

thanhvan_neu

Guest
17/1/07
30
0
0
Bầu trời
ui! Công ty tôi cũng như vậy. Vừa sản xuất phần mềm, vừa buôn bán máy vi tính. Nhưng không thể tách bạch được hai phần vì có một số chi phí chung thì làm thế nào?

T

th20

Guest
23/10/06
52
0
0
Ha noi
Chi phí chung có thể phân bổ theo tỷ lệ % doanh số bán ra (chưa VAT) giữa 2 loại (KD & SX)

V

vikingwell

Guest
Công ty mình chỉ sản xuất phần mềm tin học, thuế GTGT 0%, miễn thuế TNDN, vẫn mình có cần làm các thủ tục quyết toán thuế không ? Và làm thì mình chỉ cần kê khai các giá trị các hợp đồng ? Các bác giúp mình với

Bác nào biết luật hay nghị định nào quy định miễn thuế sản xuất phần mềm tin học không ? Nếu biết thì gửi cho đệ cái link nhé, hay gửi vào email : tamhuyet.info@gmail.com , cảm ơn nhiều !

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
V

vikingwell

Guest
Bạn vào trang này nhé, tìm thông tin rất dễ, đặc biệt những văn bản từ 2004 trở về trước được tải miễn phí
http://www.luatvietnam.com.vn/ket2k.asp:byebye:

Cảm ơn bác nhiều

:boldred: :boldred: :boldred: :boldred: :boldred: :boldred: :boldred:

sao lại chui vô topic của người ta vậy bạn?
1. Không nói là tiền thưởng mà nói là lương theo kết quả kinh doanh/công việc/ dự án ...>>>được đưa và quỹ lương >>>chi phí
2. Hoa hồng >>>chi phí bán hàng . cái này hình như có hạn chế tỷ lệ thì phải. không nhớ rõ

Chào bạn Xứ Núi, cho mình hỏi tí

:lol: :lol: :lol:
Trong báo cáo “Bảng kê dịch vụ hàng hóa mua ngoài”, có những khoản không có hoá đơn thì có ghi vào hay không ? (Ví dụ như : Tiền thuê văn phòng, tiền nước uồng, tiền làm poster quảng cáo,...)

:lol: :lol: :lol:
Trong báo cáo “Kết quả hoạt động kinh doanh”, mục 8 – Chi phí bán hàng, mình có tổng hợp chi phí môi giới, hoa hồng vào mục này không, có liệt kê vé tay xe, tàu cánh ngầm, tiền xăng, tiền xe ôm, tiền chi phí khách sạn (ăn uống, ngủ nghỉ, dịch vụ giặt ủi) khi đi công tác tỉnh không ? Nếu có thì có cần lập “Bảng kê chi phí bán hàng” hay không ?

Giúp mình cái nhé, mình đang làm quyết toán thuế TNDN

:rocker: :rocker: :rocker: :rocker: :rocker: :rocker:

bạn phải tách riêng ra vì 02 ngành nghề này thuế suất khác nhau, kinh doanh máy tính thuế suất GTGT 5-10% TNDN 28% còn phần mềm bạn được hưởng ưu đãi miễn đóng thuế TNDN (miễn đóng thuế chứ không phải thuế suất 0% nhe)từ 05 đến 09 năm lận đấy

Chào bác, bác cho em hỏi tí :

Trong “Báo cáo lưu chuyển tiền tệ”
Mục I.2 – “Tiền chi trả cho người cung cấp hàng hóa dịch vụ” có phải là “Chi phí dịch vụ mua ngoài” trong báo cáo “Bảng kê tổng hợp chi phí quản lý” không ?

Giúp em với, em đang hoa mắt rùi

:rocker: :rocker: :rocker: :rocker: :rocker: :rocker: :rocker: :rocker:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

Trần Thu Phương

Guest
Mong các bạn trả lời giúp tôi câu hỏi là:
DN tôi là Dn kinh doanh sản xuất phần mềm tin học. Tôi muốn hỏi là các loại tiền thưởng dự án cho nhân viên, trích tiền hoa hồng cho khách hàng thì có được tính vào chi phí không. Và được đưa vào TK nào ạ
Cám ơn

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
sao lại chui vô topic của người ta vậy bạn?
1. Không nói là tiền thưởng mà nói là lương theo kết quả kinh doanh/công việc/ dự án ...>>>được đưa và quỹ lương >>>chi phí
2. Hoa hồng >>>chi phí bán hàng . cái này hình như có hạn chế tỷ lệ thì phải. không nhớ rõ

T

tranly

Guest
15/3/07
1
0
0
hà nội
tớ cũng đang co thắc mắc muốn hỏi các ban đây công ty tớ là 1 công ty gia công và phát triển phần mềm máy tính tớ cũng đang khốn khổ về báo cáo tài chính đây có bạn nao giúp đỡ tớ với nhan cho tớ qua mail tranly771@yahoo.com nhé cảm ơn các bạn

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Công ty mình chỉ sản xuất phần mềm tin học, thuế GTGT 0%, miễn thuế TNDN, vẫn mình có cần làm các thủ tục quyết toán thuế không ? Và làm thì mình chỉ cần kê khai các giá trị các hợp đồng ? Các bác giúp mình với
Chào bạn,
Sản xuất phần mềm thì ko chịu thuế VAT chứ ko phải thuế VAT 0% né bạn. Cái này nó quyết định đến VAT đầu vào của bạn có được khấu trừ hay ko đó. Nên bạn phải xem lại cho chính xác nhé.
* Nếu bạn sản xuất phần mềm và bán trong nước thì ko chịu thuế VAT --> không được khấu trừ VAT đầu vào cho chi phí hoạt động sản xuất kinh doanh phần mềm tương ứng. Vat này đưa vào chi phí luôn.
* Nếu bạn sản xuất phần mềm và bán ra nước ngoài thì thuế VAT 0% --> được khấu trừ VAT đầu vào cho chi phí hoạt động sản xuất kinh doanh phần mềm tương ứng.
Công ty phần mềm cũng giống các công ty khác vẫn phải quyết toán, mặc dù được miễm giảm thuế.

[/QUOTE]Bác nào biết luật hay nghị định nào quy định miễn thuế sản xuất phần mềm tin học không ? Nếu biết thì gửi cho đệ cái link nhé, hay gửi vào email : tamhuyet.info@gmail.com , cảm ơn nhiều ![/QUOTE]

Bạn có thể tìm và xem THÔNG TƯ
CỦA BỘ TÀI CHÍNH SỐ 123/2004/TT-BTC NGÀY 22 THÁNG 12 NĂM 2004 HƯỚNG DẪN THỰC HIỆN ƯU ĐÃI VỀ THUẾ
ĐỐI VỚI DOANH NGHIỆP PHẦN MỀM
Thông tư này hình như có 1 phần hết hiệu lực rồi, còn thông tư mới mình chư tìm được. Bạn cũng có thể tham khảo nếu như cty bạn thành lập trong thời gian thông tư này còn hiệu lực
Ai có thông tư mới hơn xin cho biết với nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA