Phân bổ định mức để tính giá vốn

• Thread starter minhle1206
  • Ngày gửi
M

minhle1206

Sơ cấp
13/12/10
5
0
1
38
Đà Nẵng
Chào cả nhà, lâu lắm rồi mình mới quay trỏ lại với nghề nên mù hết rồi. hu hu... Có vấn đề này mình cần giúp
Công ty mình kinh doanh xe gắn máy, trong tháng có nhập dung dịch Nano để đánh bóng xe cho khách hàng, Mỗi chai nano đánh được khoảng 40 chiếc xe, mỗi chiếc xe mình thu của khách 360 ngàn. Tuy nhiên cuối tháng chỉ đánh được 15 chiếc xe, chưa sử dụng hết chai dung dịch nên mình loay hoay chưa biết tính giá vốn cho phần doanh thu này như thế nào. Lâu quá không làm kế toán nên quên hết rồi. Có anh chị nào chỉ giáo dùm mình với nhé. Xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Ðề: Phân bổ định mức để tính giá vốn

Chào cả nhà, lâu lắm rồi mình mới quay trỏ lại với nghề nên mù hết rồi. hu hu... Có vấn đề này mình cần giúp
Công ty mình kinh doanh xe gắn máy, trong tháng có nhập dung dịch Nano để đánh bóng xe cho khách hàng, Mỗi chai nano đánh được khoảng 40 chiếc xe, mỗi chiếc xe mình thu của khách 360 ngàn. Tuy nhiên cuối tháng chỉ đánh được 15 chiếc xe, chưa sử dụng hết chai dung dịch nên mình loay hoay chưa biết tính giá vốn cho phần doanh thu này như thế nào. Lâu quá không làm kế toán nên quên hết rồi. Có anh chị nào chỉ giáo dùm mình với nhé. Xin cảm ơn

Bạn tính tiêu hao định mức cho 1 chiếc xe (x) với 15 và hạch toán tiêu hao tương ứng với 15 chiếc xe đó. Số dung dịch chưa sử dụng, chưa xuất dùng vẫn còn trong tồn kho.

Sửa lần cuối:
M

minhle1206

Sơ cấp
13/12/10
5
0
1
38
Đà Nẵng

Ui sao em không nghĩ ra hè. cảm ơn anh nhiều nhé!

V

vietnhankt

Sơ cấp
28/7/14
14
1
3
40
Đồng Nai

Bạn nên để vào 142 or 242 theo giá trị sẽ dễ phân bổ hơn, phần còn lại để kỳ sau

M

minhle1206

Sơ cấp
13/12/10
5
0
1
38
Đà Nẵng

Để vào 142 có được không anh Vietnhankt?

phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên

Để vào 142 có được không anh Vietnhankt?

Theo mình thì không nên đưa vào TK 142, hoặc 242, bởi vì việc này không xảy ra thường xuyên, và không mang tính chu kỳ.
Doanh thu: Là gía trị mà bạn có được do đánh bóng xe cho khách hàng
Giá vốn: Bao gồm
Định mức/ 1 chiếc xe x Số chiếc đã đánh ( làm NXT đó) + Chi phí nhân công.

V

vietnhankt

Sơ cấp
28/7/14
14
1
3
40
Đồng Nai

Bạn @phuyen89 nói cũng đúng tuy nhiên làm XNT cũng chưa hẳn đã ổn vì dvt ở đây là chai thì lần phân bổ đầu tiên cho 15 xe thì thế nào, còn không thì bạn phải đưa về DVT là dung lượng (ml,lit) tuỳ thuộc vào dung lượng của chai như thế thì XNT sẽ tiện hơn, nếu bạn muốn đơn giản hãy tách riêng 142 hay 242 cho loại dd đánh bóng này giá trị còn lại cũng thể hiện riêng biệt giúp bạn dễ nhận biết, khi hạch toán bạn đưa vào 154 hay 632 tuỳ bạn, theo mình thì làm như vậy còn làm theo cách nào tuỳ bạn lựa chọn.

phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên

Bạn @phuyen89 nói cũng đúng tuy nhiên làm XNT cũng chưa hẳn đã ổn vì dvt ở đây là chai thì lần phân bổ đầu tiên cho 15 xe thì thế nào, còn không thì bạn phải đưa về DVT là dung lượng (ml,lit) tuỳ thuộc vào dung lượng của chai như thế thì XNT sẽ tiện hơn, nếu bạn muốn đơn giản hãy tách riêng 142 hay 242 cho loại dd đánh bóng này giá trị còn lại cũng thể hiện riêng biệt giúp bạn dễ nhận biết, khi hạch toán bạn đưa vào 154 hay 632 tuỳ bạn, theo mình thì làm như vậy còn làm theo cách nào tuỳ bạn lựa chọn.

Theo như mình quan sát, dù có là chai nước, chai C2 hay dầu nhớt, trên chai ít nhất cũng ghi được dung tích là bao nhiêu.
Khi đó ta làm định mức thì sẽ được.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

[QUOTE Theo như mình quan sát, dù có là chai nước, chai C2 hay dầu nhớt, trên chai ít nhất cũng ghi được dung tích là bao nhiêu.[/COLOR][Khi đó ta làm định mức thì sẽ được QUOTE]

Theo mình bạn nói đúng. Đơn vị đo lường chuẩn phải là kg, lít, m3 chứ không dùng Chai. từ đó sẽ có ĐM 1 xe sẽ hết bao nhiêu kg, lít ... ( đơn giá tính theo đơn vị đo lường đó ) xuất dùng hết bao nhiêu còn tồn bao nhiêu ... Hiện nay nhiều kế toán hay dùng đơn vị dân dã như: Xi măng tính bao, sơn, xăng dầu tính thùng hay phi, sắt tính cây, tôn tính tấm ... sai QĐ. Trường hợp này dùng TK 152 không dùng 142, 242.

M

minhle1206

Sơ cấp
13/12/10
5
0
1
38
Đà Nẵng

Các bác lại làm em rối mất rồi.

Xem nhiều