Hạch toán trong doanh nghiệp nhận làm đại lý

• Thread starter hungktbb
  • Ngày gửi
H

hungktbb

Guest
4/8/06
114
1
0
Ha Noi
Chào cả nhà!
Tôi có một vấn đề này xin các bác tư vấn giúp::wall:
Công ty tôi nhận làm đại lý cho một công ty sản xuất mặt hàng điện lạnh, hàng tháng tôi xuất hóa đơn thu tiền hoa hồng. Rắc rối ở đây là công ty tôi bán hàng lại cao hơn giá quy định của công ty gửi đại lý.
Vây tôi nên hạch toán thế nào cho hợp lý?
Các bác giúp nhanh với nhé!
Cảm ơn các bác rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Hợp đồng đại lý thuộc loại nào? Bán đúng giá hưởng hoa hồng? - Chắc không thuộc loại này (Vì nếu thuộc thì đại lý không được bán giá cao hơn giá quy định) Thứ 2: Đại lý bao tiêu (Mua đứt bán đoạn) - Cái này bạn tự xuất hóa đơn tài chính, giá cả tự chủ động và đựoc thanh toán chiết khấu thương mại (hoa hồng đại lý bao tiêu). Các hạch toán: Ghi nhận như việc kinh doanh thương mại bình thường (không hạch toán theo hình thức bán đại lý gửi hàng - đại lý hoa hồng)

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Nếu làm đại lý hưởng hoa hồng , bạn phải bán đúng giá chứ . Bó tay luôn ....

H

hungktbb

Guest
4/8/06
114
1
0
Ha Noi
Vâng đúng như các bác đã nói nếu là đại lý hưởng hoa hồng thì phải bán đúng giá.
Tuy nhiên đôi khi vì độc quyền hoặc vì lý do nào đó (...) Công ty bán giá cao hơn để tăng "lợi nhuận" (Điều này tôi biết là có nhiều đại lý cũng làm như vậy) nên mới xảy ra tình trạng khó khăn cho kế toán không biết nên hạch toán như thế nào?:wall:
Mong các bác giúp cho.
Cảm ơn các bác nhiều!

A

aogiac4551

Trung cấp
1/2/07
130
1
18
TP.HCM
ai nói cũng đúng,là Đại lý bạn phải bán đúng giá,trường hợp bạn muốn bán cao hơn thì giá trị chênh lệch bạn ghi là tiền vận chuyển hàng hóa. còn cách khác thì potay.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA