Sai sót trong bảng cân đối tài khoản và sổ nhật ký chung

• Thread starter luutrongphuc
  • Ngày gửi
L

luutrongphuc

Sơ cấp
18/1/14
7
0
0
36
thái nguyên
Chào các anh chị! em làm lại báo cáo tài chính năm 2013, hiện nay dòng tổng cộng phát sinh có trong bảng cân đối tài khoản bị lệch 1 đơn vị so với phát sinh có. em đã kiểm tra và đối chiếu với nhật ký chung thì phát sinh nợ, có của các tháng đều khớp nhau và tổng phát sinh nợ có của nhật ký chung là bằng nhau. theo các anh chị thì nguyên nhân là vì sao? giúp em với em đang cần gấp để nộp lại báo cáo. thanks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
kjty

kjty

Trung cấp
25/1/11
72
4
8
hd
Ðề: Help!!!!!!!!!!sai sót trong bảng cân đối tài khoản và sổ nhật ký chung

Từ sổ NKC rùi nên sổ cái đến bảng cân đối tk, bạn thử xem lại bị lệch ở tk nào trong bảng cân đối số phát sinh, rùi tra lại sổ cái xem có phải tk đó bị lệch ko?

levanton

levanton

Cao cấp

Chào các anh chị! em làm lại báo cáo tài chính năm 2013, hiện nay dòng tổng cộng phát sinh có trong bảng cân đối tài khoản bị lệch 1 đơn vị so với phát sinh có. em đã kiểm tra và đối chiếu với nhật ký chung thì phát sinh nợ, có của các tháng đều khớp nhau và tổng phát sinh nợ có của nhật ký chung là bằng nhau. theo các anh chị thì nguyên nhân là vì sao? giúp em với em đang cần gấp để nộp lại báo cáo. thanks.

Có thề sai sót do số lẻ, nhìn bằng trực quan thấy vậy nhưng chưa chắc bản chất đã lệch.

L

luutrongphuc

Sơ cấp
18/1/14
7
0
0
36
thái nguyên

@levanton
em đã kiểm tra lại hết rùi mà ko phát hiện ra sai sót ở đâu? các bác khuyên em nên xử lý tình huống này như thế nào cho hợp lý ạ?

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

@levanton
em đã kiểm tra lại hết rùi mà ko phát hiện ra sai sót ở đâu? các bác khuyên em nên xử lý tình huống này như thế nào cho hợp lý ạ?

Bạn xuất nhật ký chung ra excel, sau đó, định dạng cột số tiền có 2 chữ số thập phân, bạn sẽ thấy. Ví dụ có 3 dòng có số tiền là 100000,4; 120000,4; 130000,4 khi làm tròn số thì chỉ thấy là, 100.000, 120.000, 130.000 nhưng khi cộng lại nó sẽ là 350.001

levanton

levanton

Cao cấp

@levanton

@luutrongphuc gửi file vào hộp thư levanton777@gmail.com mình xem sao.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA