Chuyển trả hàng tồn kho !!!!!!

• Thread starter Tran Thi Huong
  • Ngày gửi
T

Tran Thi Huong

Guest
23/7/05
95
0
0
Ha noi
Chào cả nhà !
Bác nào co kinh nghiệm về lĩnh vực này, vui lòng chỉ giúp
Công ty tôi trước đây có nhập khẩu hàng hóa của một công ty o bên HK . và đến nay, con số nợ la hơn 3 tỷ , hàng hóa còn tồn trong kho nhieu . Nhưng năm 2006 công ty bên HK đã mở nhà máy ở khu công nghiệp. Hàng hóa của chúng tôi không bán được nữa vì giá quá cao . Chung tôi muốn đóng của doanh nghiệp .
Vậy chúng tôi có thể giai thể doanh nghiệp được không khi hàng hóa tồn trong kho cũng băng con số nợ kia . Và có văn băn nào quy đinh về việc giải thể doanh nghiệp thi các bác vui lòng cho tôi xin y kiến !

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Tran Thi Huong

Guest
23/7/05
95
0
0
Ha noi
Sao ko có ai giúp em nhi ? em cần gấp quá rồi ? các bác giúp em đi

N

nguyen ngoc thu

Guest
5/12/06
21
1
0
Cat Linh, HN
- Bạn xem trong Luật DN
- Bạn c­u lam cong van xin giai the va trinh bay ly do tren gui cho Co quan thuế, Ngan hang va Noi Dang ky KD.
- Quyet toan thue voi co quan thue va lam cac thu tuc khac ( sau khi co cong van se co nguoi huong dan ban)

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Về vấn đề hàng tồn kho quá nhiều bạn có thể thương lượng với nhà cung cấp để xuất trả hàng. Thủ tục xuất khẩu phi mậu dịch rất đơn giản.

Thủ tục giải thể:
Căn cứ Luật Doanh nghiệp 2005 thì thủ tục giải thể doanh nghiệp gồm có:

Việc giải thể doanh nghiệp được thực hiện theo quy định sau đây:

1. Thông qua quyết định giải thể doanh nghiệp theo quy định của Luật này. Quyết định giải thể doanh nghiệp phải có các nội dung chủ yếu sau đây:

a) Tên, trụ sở doanh nghiệp;

b) Lý do giải thể;

c) Thời hạn, thủ tục thanh lý hợp đồng và thanh toán các khoản nợ của doanh nghiệp; thời hạn thanh toán nợ, thanh lý hợp đồng không được vượt quá sáu tháng, kể từ ngày thông qua quyết định giải thể;

d) Phương án xử lý các nghĩa vụ phát sinh từ hợp đồng lao động;

đ) Thành lập tổ thanh lý tài sản; quyền và nhiệm vụ của tổ thanh lý tài sản được quy định trong phụ lục kèm theo quyết định giải thể;

e) Chữ ký của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.

2. Trong thời hạn bảy ngày, kể từ ngày thông qua, quyết định giải thể phải được gửi đến cơ quan đăng ký kinh doanh, tất cả chủ nợ, người có quyền, nghĩa vụ và lợi ích liên quan, người lao động trong doanh nghiệp; quyết định này phải được niêm yết công khai tại trụ sở chính của doanh nghiệp và đăng báo địa phương hoặc báo hàng ngày trung ương trong ba số liên tiếp.

Quyết định giải thể phải được gửi cho các chủ nợ kèm theo thông báo về phương án giải quyết nợ. Thông báo phải có tên, địa chỉ của chủ nợ; số nợ, thời hạn, địa điểm và phương thức thanh toán số nợ đó; cách thức và thời hạn giải quyết khiếu nại của chủ nợ.

3. Thanh lý tài sản và thanh toán các khoản nợ của doanh nghiệp.

4. Trong thời hạn bảy ngày, kể từ ngày thanh toán hết nợ của doanh nghiệp, tổ thanh lý phải gửi hồ sơ về giải thể doanh nghiệp đến cơ quan đăng ký kinh doanh.

Trong thời hạn bảy ngày, kể từ ngày nhận được hồ sơ về giải thể doanh nghiệp, cơ quan đăng ký kinh doanh phải xóa tên doanh nghiệp trong sổ đăng ký kinh doanh.

5. Trường hợp doanh nghiệp bị thu hồi giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, doanh nghiệp phải giải thể trong thời hạn sáu tháng, kể từ ngày bị thu hồi giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. Trình tự và thủ tục giải thể thực hiện theo quy định tại Điều này.

Hồ sơ giải thể DN (Điều 112 Luật Doanh nghiệp)

Căn cứ xác định doanh nghiệp thanh toán đủ các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác đến hạn phải trả

Doanh nghiệp được coi là thanh toán đủ các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác đến hạn phải trả nếu :

1. Không có nợ quá hạn, không có các nghĩa vụ tài sản khác đã quá hạn mà chưa thanh toán được;

2. Không dùng vốn vay mới, kể cả đảo nợ, để thanh toán các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác đến hạn phải trả.

T

Tran Thi Huong

Guest
23/7/05
95
0
0
Ha noi
Gửi vitconlonton !
Thế Bạn vui lòng gủi cho mình văn bản luật đó đi . DC haidang222503@yahoo.com

và mình muốn hỏi thêm là Bên công ty mẹ ủy quyền cho công ty con bên nàyđược quyền Thanh toán công nợ bằng cách chuỷen trả lại hàng tồn kho , so còn lại thanh toán bằng tiền mặt tại công ty con ở việt nam .như vậy ,có dúng luật không ?
bác nào có ý kiến gì cho em ?????

T

Tran Thi Huong

Guest
23/7/05
95
0
0
Ha noi
Gửi vitconlonton !

và mình muốn hỏi thêm là Bên công ty mẹ ủy quyền cho công ty con bên nàyđược quyền Thanh toán công nợ bằng cách chuỷen trả lại hàng tồn kho , so còn lại thanh toán bằng tiền mặt tại công ty con ở việt nam .như vậy ,có dúng luật không ? Xuất khẩu phi mậu dịch là như thế nào vây?

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Tran Thi Huong nói:
Gửi vitconlonton !

Luật doanh nghiệp 2005 bạn có thể kiếm dễ dàng trên internet hoặc mua ở nhà sách.

Tran Thi Huong nói:
và mình muốn hỏi thêm là Bên công ty mẹ ủy quyền cho công ty con bên này được quyền Thanh toán công nợ bằng cách chuỷen trả lại hàng tồn kho, so còn lại thanh toán bằng tiền mặt tại công ty con ở việt nam .như vậy ,có dúng luật không ?

Công ty mẹ có thể ủy quyền cho công ty con ở VN nhận lại hàng trả của công ty bạn. Tuy nhiên, việc thanh toán tiền mua hàng nhập khẩu bằng tiền mặt là sai luật (Pháp lệnh ngoại hối của Ngân hàng Nhà Nước)

Tran Thi Huong nói:
Xuất khẩu phi mậu dịch là như thế nào vây?

xuất khẩu phi mậu dịch là nghiệp vụ xuất khẩu không mang mục đích thuơng mại Vd như xuất gửi hàng mẫu free cho khách hàng nước ngoài, xuất hàng sửa chữa bảo hành, xuất trả lại hàng mua ....

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Tran Thi Huong nói:
Gửi vitconlonton !

Luật doanh nghiệp 2005 bạn có thể kiếm dễ dàng trên internet hoặc mua ở nhà sách.

Tran Thi Huong nói:
và mình muốn hỏi thêm là Bên công ty mẹ ủy quyền cho công ty con bên này được quyền Thanh toán công nợ bằng cách chuỷen trả lại hàng tồn kho, so còn lại thanh toán bằng tiền mặt tại công ty con ở việt nam .như vậy ,có dúng luật không ?

Công ty mẹ có thể ủy quyền cho công ty con ở VN nhận lại hàng trả của công ty bạn. Tuy nhiên, việc thanh toán tiền mua hàng nhập khẩu bằng tiền mặt là sai luật (Pháp lệnh ngoại hối của Ngân hàng Nhà Nước)

Tran Thi Huong nói:
Xuất khẩu phi mậu dịch là như thế nào vây?

xuất khẩu phi mậu dịch là nghiệp vụ xuất khẩu không mang mục đích thuơng mại Vd như xuất gửi hàng mẫu free cho khách hàng nước ngoài, xuất hàng sửa chữa bảo hành, xuất trả lại hàng mua ....

T

Tran Thi Huong

Guest
23/7/05
95
0
0
Ha noi
Vitconlonton oi! thế bạn cho mình tài liệu nói về thương mại phi mậu dịch, thủ tục thương mại phi mậu dịch nữa . vui long thông tin cho mình sớm nhé !!!

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
D

duyen_ha77

Guest
24/10/06
6
0
0
37
khánh hoà
hi chao moi nguoi ! em co mot van de nho can su giup do day "
"FO4-1D/LD" LA NOI DUNG CUA "
a) DU TOAN KINH PHI UU DAI XA HOI
b) DU TOAN KINH PHI CHI CONG TAC MO LIET SI
c) DU TOAN KINH PHI MUA BHXH CHO DOI TUONG
d) DU TOAN KINH PHI PHU CAP KHU VUC

D

duyen_ha77

Guest
24/10/06
6
0
0
37
khánh hoà
Theo Moi Nguoi Thi Cau Tra Loi Nao La Chibg Xac Nhat . Cam On Moi Nguoi Nhieu , Em Dang Can Gap Lam

T

Tran Thi Huong

Guest
23/7/05
95
0
0
Ha noi
Vitconlonton oi! giúp thì giúp cho trọn vẹn nhe !
mình muốn làm phiền bạn chút nữa được không
- Mình không thấy trong văn bản luật có quy định xuất trả lại hàng nhà cugn cấp là phi mậu dịch. Cụ thể như công ty mình có được phép làm như thế không ? sếp thi yêu cầu có văn bản cụ thể . sợ sai luật ma !!!!
- luật doanh nghiệp tìm trên internet bạn vào trang nào vậy ? cho mình địa chỉ đi
- những thủ tục ủy quyền của công ty mẹ gồm những gi ? và tìm văn bản nay ở đâu được nhi?

mình cảm ơn bạn đã giúp đỡ tận tình nhé

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Tran Thi Huong nói:
Vitconlonton oi! giúp thì giúp cho trọn vẹn nhe !
mình muốn làm phiền bạn chút nữa được không
- Mình không thấy trong văn bản luật có quy định xuất trả lại hàng nhà cugn cấp là phi mậu dịch. Cụ thể như công ty mình có được phép làm như thế không ? sếp thi yêu cầu có văn bản cụ thể . sợ sai luật ma !!!!
- luật doanh nghiệp tìm trên internet bạn vào trang nào vậy ? cho mình địa chỉ đi
- những thủ tục ủy quyền của công ty mẹ gồm những gi ? và tìm văn bản nay ở đâu được nhi?

mình cảm ơn bạn đã giúp đỡ tận tình nhé

Hiện nay, đa số các quy định của nước ta đều quy định 1 cách chung chung, không cụ thể. Bạn không thể tìm thấy các quy định cụ thể cho trường hợp của bạn như văn bản quy định xuất trả lại hàng nhà cung cấp là phi mậu dịch trừ khi bạn gửi công văn lên chính quyền và chờ họ gửi công văn đáp trả. có rất nhiều các nghiệp vụ phát sinh trong kinh doanh, không thể nào mỗi nghiệp vụ đều có văn bản hướng dẫn cụ thể. Mình không thể giúp bạn hơn nữa với yêu cầu quá chi tiết của sếp bạn. www.botay.com
Bạn có thể gọi luật sư tư vấn

luật doanh nghiệp có thể tìm kiếm trên: www.mof.gov.vn trong phần tra cứu văn bản pháp luật
quy định ủy quyền và thủ tục ủy quyền cũng được nêu rất chi tiết trong luật doanh nghiệp.
Remark: bạn cũng nên tìm thêm luật thương mại để tham khảo.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA