Chi phí Treo trrên 242

• Thread starter ken
  • Ngày gửi
K

ken

Guest
9/12/05
85
0
0
HCMC
Em muốn hỏi Các khoản chi phí sửa chữa văn phòng Cty mà giá trị quá lớn phân bổ một trong tháng quá lớn. Các trường hợp phân bổ khác thì em hiểu rồi. Nhưng liệu chi phí đó mình treo trên 242 trong năm tài chính này em cứ treo trên 242 mà tkhong phân bổ hàng tháng có được không nhỉ. tức là treo cho tới năm 2008 luôn được không nhỉ.???:bigok:

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

L'amour

Trung cấp
11/12/06
199
3
18
43
Sans frontieres
OK. Cphí treo trên TK242 được pbổ tối đa trong 3 năm nhưng cuối mỗi năm bạn phải phân bổ 1/3 số chi phí này vào TK đầu 6 số còn lại thì treo chứ không phải được treo tất cả sang năm 2008 phân bổ hết. Tuy nhiên bạn phải giải thích có căn cứ hợp lý để thuế chấp nhận.

Sửa lần cuối:
T

tuannhupham

Guest
8/10/03
19
0
0
tất nhiên là được rồi,điều đó có lợi cho công ty mình mà,nhưng ko nên phải treo đến năm 2008 đâu bạn,hàng tháng bạn có thể trích trước 1 ít theo tỷ lệ trên doanh thu , như thế sẻ hợp lý hơn và thuế nó sẻ ko bóc ra.

A

aogiac4551

Trung cấp
1/2/07
130
1
18
TP.HCM
Nếu hóa đơn chứng từ rõ ràng bạn có thể chia chi phí ra sao cho hợp lý với theo từng công trình thì cơ quan thuế sẽ chấp nhận tất cả, không cần phải treo 242 đâu bạn.

K

ken

Guest
9/12/05
85
0
0
HCMC
Cái chi phí sửa chữa này, là liên quan đến 1 ngành nghề khác. không liên quan đến doanh thu của ngành nghề kinh doanh hiện tại.
Chi phí sửa chữa, tu bổ, lắp đặt thêm, sau khi hoàn thành sẽ sử dụng để kinh doanh 2 ngành nghề khác nhau.
1/ Phòng khám đa khoa
2/ Siêu thị mini
- Hiện tại, siêu thị thì đã hoạt động nhưng tại một địa chỉ khác. chi phí này hiện tại chưa liên quan đến doanh thu gì trong 2006(chi phí đã phát sinh trong 2006). Khoản chi phí này có thể chia theo tỷ lệ doanh thu của 2 ngành nghề được trong 2007 được.
Trường hợp em muốn treo lên 242 là vì vậy, vả lại "phòng khám đa khoa thì lại được ưu đãi nên thú thật là rối. Và sếp thì không duyệt mua phần mềm. Thú thật làm trên Excel thì tựa như xe ngựa chạy đua với xe công thức 1( hơi wá chút).
Việc theo dõi doanh thu, chi phí trong 2007 này chắc em bưa ra làm chắc ko xong. khi mà phải theo dõi doanh thu khám chữa bệnh, doanh thu của thuốc mem kèm theo.
Anh chị kinh nghiệm nhiều nhiều chỉ hướng cho em học hỏi cách quản lý với.

A

aogiac4551

Trung cấp
1/2/07
130
1
18
TP.HCM
re : ban nói kỹ hơn chút mình sẽ nghiên cứu lại

bạn nói như vậy cũng chưa rõ, vì phòng khám đa khoa được ưu đãi về thuế TNDN thì mình vẫn có thể đưa hết vào chi phí công ty được. Bạn chỉ có thể treo chi phí khi công trình chưa hoàn thành nghiệm thu, nếu bên cung ứng dịch vụ đã xuất hóa đơn thì cứ đưa tất cả vào, không có cơ quan thuế nào loại ra cả. Đây giống như đầu tư hoạt động cơ bản thôi mà

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA