Lương và các khỏan phụ cấp

• Thread starter tramtuuyen
  • Ngày gửi
T

tramtuuyen

Trung cấp
27/10/13
88
2
8
47
đồng nai
Các bác cho em hỏi vấn đề này nhé:
Cty em làm bảng lương cho CB CNV, em để mức lương cơ bản: cao hơn mức lương tối thiểu vùng( mức lương này em trích đóng BHYT, BHXh); ngòai ra còn các khỏan khác như:
1- chuyên cần:300.000đ/tháng, nếu làm đủ số ngày làm việc trong tháng;
2- Các khỏan trợ cấp: trợ cấp trách nhiệm: 1.000.000đ/tháng; trợ cấp công việc: 1.500.000đ/thảng. trợ cấp đi lại 25.000đ/ngày.
Tiền tăng ca tính riêng theo hệ số.
Tất cả các khỏan này đều được ghi cụ thể trong hợp đồng lao động cho từng nhân viên.và thể hiện cụ thể trong bảng lương hàng tháng. Như vậy có được tính vào chi phí hợp lý csc khỏan trợ cấp trên không. ( Em để là trợ cấp để tránh tính vào lương đóng bảo hiểm các khỏan này.) Phần trách nhiệm em để 1triệu/tháng có cao quá không ạ?
Rất mong nhận được sự góp ý của các bác.

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Lương và các khỏan phụ cấp

Các bác cho em hỏi vấn đề này nhé:
Cty em làm bảng lương cho CB CNV, em để mức lương cơ bản: cao hơn mức lương tối thiểu vùng( mức lương này em trích đóng BHYT, BHXh); ngòai ra còn các khỏan khác như:
1- chuyên cần:300.000đ/tháng, nếu làm đủ số ngày làm việc trong tháng;
2- Các khỏan trợ cấp: trợ cấp trách nhiệm: 1.000.000đ/tháng; trợ cấp công việc: 1.500.000đ/thảng. trợ cấp đi lại 25.000đ/ngày.
Tiền tăng ca tính riêng theo hệ số.
Tất cả các khỏan này đều được ghi cụ thể trong hợp đồng lao động cho từng nhân viên.và thể hiện cụ thể trong bảng lương hàng tháng. Như vậy có được tính vào chi phí hợp lý csc khỏan trợ cấp trên không. ( Em để là trợ cấp để tránh tính vào lương đóng bảo hiểm các khỏan này.) Phần trách nhiệm em để 1triệu/tháng có cao quá không ạ?
Rất mong nhận được sự góp ý của các bác.
Mình có vài ý đối với bạn
_ Lương cb cao hơn lương tối thiểu vùng (2,7tr), trong khi đó các khoản trợ cấp ko thôi còn cao hơn mức lương cb.
_Phụ cấp trách nhiệm thường chỉ áp dụng cho một số vị trí như trưởng phòng, tài xế, bảo vệ....với các mức khác nhau và thường kế toán ko có phụ cấp trách nhiệm.
_Phụ cấp thông thường là phụ cấp trách nhiệm, phu cấp thâm niên, phụ cấp độc hại...mình chưa thấy trợ cấp công việc ?
Về nguyên tắc các khoản lương thưởng phụ cấp nếu được ghi rỏ trên HĐLĐ hay thoả ước lao động tập thể thì sẽ được tính vào cp, nhưng vẫn có trường hợp bị thuế xuất toán với lý do ko hợp lý.

• Like
Reactions: Thạch Lam
T

tramtuuyen

Trung cấp
27/10/13
88
2
8
47
đồng nai

Cám ơn bác. Nhưng để tránh phải đóng BH cao thì các khỏan trợ cấp phải cao hơn mức lương cơ bản. Vậy theo bác số tiền còn lại mình phân bổ vào những khỏan gì cho hợp lý.

C

codaimy

Sơ cấp
8/3/13
17
1
3
34
HCM

Nếu bạn muốn đóng BH theo mức lương nào thì trên hợp đồng lao động thể hiện mức lương đó, bạn không nên để các khoản trợ cấp vào. Như vậy bảo hiểm sẽ yêu cầu bạn đóng lun phần trợ cấp đó.
Bạn nên ghi trong hợp đồng: Trợ cấp khác: Theo quy định công ty.
Bạn có trả lương cho nhân viên những khoản trợ cấp trên thì những khoản đó là chi phí hợp lý.

P

phương pkt

Guest
8/10/15
29
2
8
29

Nếu bạn muốn đóng BH theo mức lương nào thì trên hợp đồng lao động thể hiện mức lương đó, bạn không nên để các khoản trợ cấp vào. Như vậy bảo hiểm sẽ yêu cầu bạn đóng lun phần trợ cấp đó.
Bạn nên ghi trong hợp đồng: Trợ cấp khác: Theo quy định công ty.
Bạn có trả lương cho nhân viên những khoản trợ cấp trên thì những khoản đó là chi phí hợp lý.
Thế cho e hỏi là các khoản trợ cấp trên thì e nên xử lý nó như thế nào được, trong hợp đồng lao động ko ghi thì mình chỉ ghi là theo quy định của công ty, trong bảng lương mình trả cho nhân viên ấy, phụ cấp chia như thế nào là hợp lý được, vì lương nhân viên e cao hơn rất nhiều so với lương cơ bản, có anh chị nào có cao kiến nào không chỉ e với

N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
các anh chị cho em hỏi chút: lương đóng bảo hiểm là 15 triệu còn phụ cấp trách nhiệm 1 người là 25 triệu, 1 người là 20 triệu có đúng với quy định phụ cấp ko quá 2 lần lương cơ bản ko? và năm 2016 em có phải đóng BHXH bao gồm cả phụ cấp trách nhiệm trên ko?

T

Thạch Lam

Guest
8/9/14
223
10
18
34

Mình có vài ý đối với bạn
_ Lương cb cao hơn lương tối thiểu vùng (2,7tr), trong khi đó các khoản trợ cấp ko thôi còn cao hơn mức lương cb.
_Phụ cấp trách nhiệm thường chỉ áp dụng cho một số vị trí như trưởng phòng, tài xế, bảo vệ....với các mức khác nhau và thường kế toán ko có phụ cấp trách nhiệm.
_Phụ cấp thông thường là phụ cấp trách nhiệm, phu cấp thâm niên, phụ cấp độc hại...mình chưa thấy trợ cấp công việc ?
Về nguyên tắc các khoản lương thưởng phụ cấp nếu được ghi rỏ trên HĐLĐ hay thoả ước lao động tập thể thì sẽ được tính vào cp, nhưng vẫn có trường hợp bị thuế xuất toán với lý do ko hợp lý.
Chị cho em hỏi chút ạ: em có đọc một chia sẻ là chỉ có công ty thuộc nhà nước thì mới có khoản phụ cấp trách nhiệm còn công ty tư nhân, công ty TNHH không có khoản phụ cấp trách nhiệm trong bảng lương có đúng không ạ? Em đang làm hồ sơ bảng lương từ năm 2011 ạ. Lần đầu em quyết toán thuế nên mong nhận được sự giúp đỡ của chị ạ!

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Chị cho em hỏi chút ạ: em có đọc một chia sẻ là chỉ có công ty thuộc nhà nước thì mới có khoản phụ cấp trách nhiệm còn công ty tư nhân, công ty TNHH không có khoản phụ cấp trách nhiệm trong bảng lương có đúng không ạ? Em đang làm hồ sơ bảng lương từ năm 2011 ạ. Lần đầu em quyết toán thuế nên mong nhận được sự giúp đỡ của chị ạ!

Không phải đâu bạn. C.ty nhà nước thì phải thực hiện theo QĐ nhà nước về ( thang, bảng lương, thời gian nâng lương .. ) Các C.ty khác thì theo thỏa thuận và Qui chế do DN đề ra ( không bắt buộc theo QĐ về lương của nhà nước ) Miễn là không trái luật LĐ.

• Like
Reactions: Thạch Lam

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA