Cách tính giá thành sản xuất ngành khai thác đá

• Thread starter con mua da qua
  • Ngày gửi
C

con mua da qua

Sơ cấp
2/8/14
6
0
0
Thanh pho Ba Ria
Chào diễn đàn!
Em bên ngành khai thác đá xây dựng mới ra trường nên chưa biết cách tính giá thành sản xuất như thế nào. Rất mong anh chị hướng dẫn và trả lời giúp.
Cám ơn diễn đàn

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyen Khoai

Cao cấp
5/5/10
451
25
28
Hà Nội
Ðề: Cách tính giá thành sản xuất ngành khai thác đá

Chào diễn đàn!
Em bên ngành khai thác đá xây dựng mới ra trường nên chưa biết cách tính giá thành sản xuất như thế nào. Rất mong anh chị hướng dẫn và trả lời giúp.
Cám ơn diễn đàn

Bạn thân mến!
Ngành khai thác nói chung và khai thác đá xây dựng thì đơb vị tính giá thành và đơn vị tính giá bán sản phẩm không đồng nhất Bạn tính giá thành teo phương pháp phân bước:
1- Gía thành nguyên khai
2- giá thành thương phẩm
Chúc bạn thành công

C

con mua da qua

Sơ cấp
2/8/14
6
0
0
Thanh pho Ba Ria

Xin hướng dẫn em cụ thể hơn được không ạ, anh chị có file cụ thể nào về tính giá thành sản xuất cho ngành khai thác đá ( đá 0x4; 1x2; 4x6; Mi ) giúp em với. Em không biết bắt đầu từ đâu. Rất mong được sự giúp đỡ.

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai

@con mua da qua: Xem : thuế khai thác tài nguyên (trong HTKK)+cp khoan, nổ mìn+ ql hầm+ 1 phần ql cty= giá đá hộc
- đá hộc + phí v.chuyển (xăng dầu + khấu hao...)+ điện,xăng dầu + khấu hao máy xay... = 0*4, mi, 1*2, 3*4 , 4*6
- Tham khảo định mức kinh tế kỹ thuật cũ/ Nếu ko có đn giám đốc lập hội đồng xây dựng định mức (1 bản chuẩn sd nội bộ, bản đm cao để ht) mới có cơ sở
- ...

C

con mua da qua

Sơ cấp
2/8/14
6
0
0
Thanh pho Ba Ria

Anh chị cho em xin file excel cụ thể nhé, vì em mới ra trường chưa biết tính thế nào, chưa biết tập hợp chi phí, chưa biết tỉ lệ phân bổ cụ thể từng loại đá ra sao ( đá 1x2; đá 0x4; đá 4x6; đá 2x4; đá mi ). Rất mong được giúp đỡ từ diễn đàn.

namkim

namkim

Trung cấp

Anh chị cho em xin file excel cụ thể nhé, vì em mới ra trường chưa biết tính thế nào, chưa biết tập hợp chi phí, chưa biết tỉ lệ phân bổ cụ thể từng loại đá ra sao ( đá 1x2; đá 0x4; đá 4x6; đá 2x4; đá mi ). Rất mong được giúp đỡ từ diễn đàn.

Để tính Z chuẩn và chính xác bạn nên tìm hiểu quy trình sản xuất
Z đơn giản là bao gồm tập hợp chi phí
621,622,623 và 627 bạn tìm hiểu xem cái nào là 621, cái nào là 627(phục vụ sản xuất)
và cuối cùng kết chuyển về 154 tính Z chung
cùng 1 công nghệ sx ra nhiều loại đá thì nên đưa về hệ số quy đổi (bạn bán tính theo m3 vì vậy cùng 1h sản xuất cái nào đc nhiều m3 thì hệ số chịu chi phí thấp, cái nào nhiều thì cao. vì vậy chi phí phân bổ theo tỷ trọng khối lượng hoàn thành/ngày) tùy tình hình bạn nghiên cứu để đưa gia phương pháp tính hợp lý nhất
Thân!

C

con mua da qua

Sơ cấp
2/8/14
6
0
0
Thanh pho Ba Ria

Có anh chị nào biết cách quy đổi tính tỷ lệ bên ngành khai thác đá xây dựng không giúp em với ( bên cty em có một máy nghiền sàng đá xay ra 25% đá 0x4 và 75% đá 4x6. Từ 75% đá 4x6 lại tiếp tục xay ra 65% đá 1x2 và 10% đá mi ) Nếu xay đá 0x4; 1x2; mi thì không có đá 4x6 và nếu xay đá 0x4 và 4x6 thì không có đá 1x2 và mi. giờ em cũng không biết phải tính tỷ lệ như thế nào hết. Xin giúp em tính tỷ lệ của từng loại đá để xác định giá thành sản xuất. em đang cần gấp gấp, xin giúp em.

C

con mua da qua

Sơ cấp
2/8/14
6
0
0
Thanh pho Ba Ria

Sao không có ai giúp em trả lời câu hỏi trên vậy? help me, help me!!!!

P

phamhongcn

Guest
13/8/14
1
0
0
Cẩm Xuyên- Hà Tĩnh

Thì quy về m3 đá sau đó tính tỷ lệ ra là được. d*r*c là ra thể tích rồi quy ra tỷ lệ các loại đá/m3 đá

J

ja sumat

Guest
3/4/15
1
0
1
34
công ty mình đang khai thác mỏ đá xây dựng các loại. 1x2, đá 2x4, đá 0x4, đá 4x6, đá mi...
nhưng chưa biết phải báo giá như thế nào, cho mình hỏi cách để xâ dựng đơn giá đầu tiên trước khi đem bán.
thanks

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
công ty mình đang khai thác mỏ đá xây dựng các loại. 1x2, đá 2x4, đá 0x4, đá 4x6, đá mi...
nhưng chưa biết phải báo giá như thế nào, cho mình hỏi cách để xâ dựng đơn giá đầu tiên trước khi đem bán.
thanks

Báo giá các loại đá thế nào là phụ thuộc và thị trường ở thời điểm bán hàng mà không phụ thuộc vào chi phí SX ( GT SP ). Chi phí SX là bạn tập hợp chi phí thực tế mà DN bỏ ra để SX ra 1 ĐV SP. Chi phí SX có thể thấp hơn giá bán ( lãi ) hay có thể cao hơn ( lỗ ). Bạn là kế toán cần phân biệt 2 khái niệm này.

PHONG QUYNH

PHONG QUYNH

Sơ cấp
12/10/19
3
0
1
35
mình nay bắt đầu làm về mảng

PHONG QUYNH

PHONG QUYNH

Sơ cấp
12/10/19
3
0
1
35
chào bạn mình đang bắt đầu làm vêf mảng này ko bt bắt đầu từ đâu , mong bạn chỉ giáo

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA