Hạch toán trong giai đoạn xây dựng cơ bản.

• Thread starter nguyentrang07
  • Ngày gửi
N

nguyentrang07

Guest
Các anh chị cho em hỏi vấn đề này với ạ. Công ty em có dự án xây dựng nhà máy từ năm 2003. Đến đầu năm 2006 thì phần nhà máy tách ra thành lập công ty riêng. Cty vẫn đang trong quá trình đầu tư xây dựng cơ bản, có phần đi thuê và có phần tự xây dựng. Đồng thời quá trình đó cty vẫn thu mua NVL(dăm, mùn) đầu vào chuẩn bị cho quá trình sản xuất sau này. Vậy chi phí cho công nhân phơi sấy dăm mùn em phải hạch toán vào CP gì? Chi phí nhân viên quản lý hạch toán vào đâu? Do trong quá trình XDCB nên những NV đó có thể vẫn tham gia trong quá trình XD nhà máy. Còn có rất nhiều chi phí khác ps trong quá trình XD như: mua nhôm, đinh, sắt, thép, quạt, ..............những cho phí này em cần hạch toán như thế nào?
Mong các anh chị giúp em, cám ơn các anh chị nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Song Huong

Cao cấp
nguyentrang07 nói:
Các anh chị cho em hỏi vấn đề này với ạ. Công ty em có dự án xây dựng nhà máy từ năm 2003. Đến đầu năm 2006 thì phần nhà máy tách ra thành lập công ty riêng. Cty vẫn đang trong quá trình đầu tư xây dựng cơ bản, có phần đi thuê và có phần tự xây dựng. Đồng thời quá trình đó cty vẫn thu mua NVL(dăm, mùn) đầu vào chuẩn bị cho quá trình sản xuất sau này. Vậy chi phí cho công nhân phơi sấy dăm mùn em phải hạch toán vào CP gì? Chi phí nhân viên quản lý hạch toán vào đâu? Do trong quá trình XDCB nên những NV đó có thể vẫn tham gia trong quá trình XD nhà máy. Còn có rất nhiều chi phí khác ps trong quá trình XD như: mua nhôm, đinh, sắt, thép, quạt, ..............những cho phí này em cần hạch toán như thế nào?
Mong các anh chị giúp em, cám ơn các anh chị nhiều!
Chi phí cho công nhân phơi sấy dăm mùn là chi phí bảo quản hàng tồn kho cần thiết cho quá trình sản xuất tiếp theo. Vì vậy bạn hạch toán vào giá gốc hàng tồn kho.

Chi phí nhân viên vừa tham gia quản lý, vừa tham gia xây dựng nhà máy, bạn hạch toán vào chi phí hoạt động trong kỳ.

Chi phí nhân viên tham gia xây dựng nhà máy, bạn hạch toán vào chi phí xây dựng cơ bản.

Các chi phí khác liên quan đến việc xây dựng cơ bản, bạn hạch toán vào chi phí xây dựng cơ bản.

Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA