kiểm soát tạm ứng cho đội thi công

• Thread starter long8sla
  • Ngày gửi
L

long8sla

Guest
21/7/06
1
0
0
hanoi
em ở tỉnh xa không tìm được tài liệu nói về cách tạm ứng cho các đội thi công:
Kiểm soát các khoản công trình đề nghị xin tạm ứng để phục vụ thi công phải theo những bước nào an toàn nhất.
mong các bác giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hongthangph

Cao cấp
7/2/06
280
4
0
49
ha noi
Tạm ứng theo khối lượng hoàn thành được chủ đầu tư xác nhận là an toàn nhất.
Cũng có thể tạm ứng theo tiền từ bên A chuyển về

P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa
Kiểm soát các khoản công trình đề nghị xin tạm ứng để phục vụ thi công phải theo những bước nào an toàn nhất.
mong các bác giúp đỡ.

Muốn an toàn bạn dựa vào hơp đồng thi công và khối lượng xây lắp hoàn thành là an toàn nhất. Có 2 loại tạm ứng sau:
- Tạm ứng theo tỉ lệ % qui định trong hợp đồng ngay sau khi ký hợp đồng
Ví dụ: Trong hợp đồng thường qui định Bên B sẽ được tạm ứng 20% giá trị hợp đồng để chuẩn bị vật tư, xe máy cho công trình => như vậy công ty bạn được ứng 20%
- Khi bên Bạn đã xây lắp xong một hạn mục công trình và đã có biên bản nghiệm thu xác nhận khối lượng của các bên lúc này bạn có quyền tạm ứng phần giá trị ứng với khối lượng này
Chúc bạn thành công

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
mong các bác giúp đỡ.

Một nguyên tắc không thể quan trọng hơn đối với 1 kế toán của đơn vị xây lắp đó là chứng từ xây lắp. Các đội thi công không có tư cách pháp nhân (trừ TH thuê thầu có hóa đơn thuế) mà chỉ là đội thi công trực thuộc Công ty. Cho nên bạn phải luôn luôn nhớ "tiền đi liền với ruột" đừng thả bóng ra bắt, khi tạm ứng phải đổi lại bằng chứng từ, việc đổi lại bằng khối lượng thì đương nhiên, nhưng đó chưa phải là việc chính của kế toán (đấy là việc của ông Giám đốc và Trưởng phòng kỹ thuật). Bạn cũng căn cứ vào khối lượng hoàn thành được chủ đầu tư nghiệm thu mà ước tỷ lệ tạm ứng theo hợp đồng giao khoán, cũng có thể tự xác định khối lượng với nhau để tính ra số tạm ứng có thể = xx% (ví dụ 70%). Thế là an toan nhất. Các chứng từ thế nào coi là hợp lý, hợp lệ thì tìm các bài khác để tham khảo-phần kế toán XDCB.
Chúc em làm tốt nhiệm vụ của mình!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA