Tính thuế theo phương pháp trực tiếp

  • Thread starter Lethitrangcb
  • Ngày gửi
L

Lethitrangcb

Sơ cấp
26/2/10
2
0
0
Cao Bằng
Em đang vướng một vấn đề mong được các anh chị và các bạn chỉ giúp. Công ty em mới thành lập và là công ty TNHH MTV, và không đủ điều kiện tính thuế theo phương pháp khấu trừ vì vậy phải kê khai thuế theo phương pháp trực tiếp; Công ty em kinh doanh nhập khẩu hàng hóa và thuế gtgt đầu vào là 10%, nhưng giờ khi mua hóa đơn trên Thuế thì là hóa đơn bán hàng thông thường, em muốn hỏi giờ nếu viết hóa đơn trực tiếp có được không khi đầu vào mình đã phải tính 10% thuế gtgt, và đơn giá viết trên hóa đơn trực tiếp đó là giá chưa thuế + lãi của hóa đơn đầu vào hay là giá đã tính thuế + lãi của hóa đơn đâu vào ạ! Thuế suất sẽ được tính như thế nào? Em rất mong được các anh chị, các bạn giúp đỡ! EM xin cám ơn! Có thể gửi câu trả lời vào email bnlethitrang048@gmail.com được không ạ!
 
T

tuxedo897

Sơ cấp
19/2/14
18
2
3
Nha Trang
Ðề: Tính thuế theo phương pháp trực tiếp

@Lethitrangcb: cty bạn áp dụng pp tính thuế trực tiếp nên khoản thuế đầu vào trên hóa đơn nhận được bạn đương nhiên ko được khấu trừ rồi, bạn hạch toán thẳng vào nguyên giá , hoặc chi phí...là giá thanh toán nhé, còn khi bạn xuất hóa đơn đầu ra bạn đương nhiên phải xuất hóa đơn trực tiếp , lúc tính thuế GTGT phải nộp bạn tính trên doanh thu bạn đã ghi nhận trong kỳ theo quy định của nhà nước áp dụng nhé...thành công
 
L

Lethitrangcb

Sơ cấp
26/2/10
2
0
0
Cao Bằng
Ðề: Tính thuế theo phương pháp trực tiếp

@tuxedo897, thanks, hôm nay mình cũng vừa lên hỏi trên Thuế, và ngay cả chế độ mua hóa đơn cũng rất phức tạp. Mình đã mua hóa đơn bán hàng, và muốn mua thêm phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ, vậy mà người tiếp nhận hồ sơ nói rằng ko biết có được mua hay ko? đúng là mình cũng bó tay!
 
V

Vân Nguyễn

Guest
Ðề: Tính thuế theo phương pháp trực tiếp

@tuxedo897, thanks, hôm nay mình cũng vừa lên hỏi trên Thuế, và ngay cả chế độ mua hóa đơn cũng rất phức tạp. Mình đã mua hóa đơn bán hàng, và muốn mua thêm phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ, vậy mà người tiếp nhận hồ sơ nói rằng ko biết có được mua hay ko? đúng là mình cũng bó tay!
Sao lại không được mua? Nếu công ty bạn thuộc đối tượng mua hóa đơn tại CCT theo Điều 11, Thông tư 39/2014 thì mua hóa đơn là chuyện hiển nhiên mà, thủ tục cũng không quá phức tạp như bạn nghĩ đâu.
Điều 11. Đối tượng mua hóa đơn của cơ quan thuế
1. Cơ quan thuế bán hóa đơn cho các đối tượng sau:
a) Tổ chức không phải là doanh nghiệp nhưng có hoạt động kinh doanh (bao gồm cả hợp tác xã, nhà thầu nước ngoài, ban quản lý dự án).
Tổ chức không phải là doanh nghiệp nhưng có hoạt động kinh doanh là các tổ chức có hoạt động kinh doanh nhưng không được thành lập và hoạt động theo Luật Doanh nghiệp và pháp luật kinh doanh chuyên ngành khác.
b) Hộ, cá nhân kinh doanh;
c) Tổ chức kinh doanh, doanh nghiệp nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp theo tỷ lệ % nhân với doanh thu.
d) Doanh nghiệp đang sử dụng hóa đơn tự in, đặt in thuộc loại rủi ro cao về thuế;
đ) Doanh nghiệp đang sử dụng hóa đơn tự in, đặt in có hành vi vi phạm về hóa đơn bị xử lý vi phạm hành chính về hành vi trốn thuế, gian lận thuế.
Doanh nghiệp hướng dẫn tại điểm d, đ khoản này mua hóa đơn của cơ quan thuế trong thời gian 12 tháng. Hết thời gian 12 tháng, căn cứ tình hình sử dụng hóa đơn, việc kê khai, nộp thuế của doanh nghiệp và đề nghị của doanh nghiệp, trong thời hạn 5 ngày làm việc, cơ quan thuế có văn bản thông báo doanh nghiệp chuyển sang tự tạo hóa đơn để sử dụng hoặc tiếp tục mua hóa đơn của cơ quan thuế nếu không đáp ứng điều kiện tự in hoặc đặt in hóa đơn (mẫu số 3.15 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này)
.
 

Thành viên trực tuyến

  • tsubasa90td
  • futurevietnam
  • rvxbinhphuoc
  • thienthien9x
  • tongthamkt
  • Vũ Ngọc Dung
  • Dinhnam88@

Xem nhiều

TEXT LINK