Mục lục ngân sách

• Thread starter thuesuat
  • Ngày gửi
T

thuesuat

Guest
3/12/04
70
0
0
TPHCM
Em mới tập tễnh vào kế toán sự nghiệp, nên nỗi kinh hoàng nhất của em vẫn là các nhóm mục, tiểu mục... trong mục lục ngân sách. Em cần phải nghiên cứu những gì, trình tự thế nào để có thể hạch toán vào các nhóm mục một cách chính xác nhất a?

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

langriser

Guest
28/1/05
72
6
0
41
Nha Trang
Chào bạn, kinh nghiệm của mình là thực tế và sự học hỏi từ các đơn vị bạn sẽ chỉ cho bạn thôi, đặc biêt là Kho Bạc.Thông thường thì chỉ có khoản trên dưới 10 mục là quan trọng thôi trong kế toán hành chính sự nghiệp, những mục khác ít khi đụng lắm nên bạn đừng có sợ.Mình sẽ nói sơ qua chúng:
Nhóm 1 chi lương bao gồm mục 100,102,105,106
Nhóm 2 chi hàng hóa dịch vụ 109,110,111,113
Nhóm 3 chi mua sắm, sửa chữa 117,145
Nhóm 4 chi khác mục 134
Bạn học kỹ các mục và tiểu mục trên là đủ xài bạn à, những khoản chi nào chưa biết thì bạn hỏi các kế toán đơn vị bạn hoặc hỏi Kho bạc, còn không thì cứ quăng vào 134.99 ( chi khác ) hihi

T

thuesuat

Guest
3/12/04
70
0
0
TPHCM
Có thật là cứ không biết là quăng vào 134.99 là được không a? Liệu có được kho bạc chấp nhận không? nếu kho bạc chấp nhận thì liệu rằng có đoàn kiểm tra thì em có bị khiển trách không? Mà cái 134.99 thực chất là cái gì được đưa vào ấy anh nhỉ? cứ có cái khác là em thấy mông lung thề nào ấy!
Cuối năm hoặc cuối quí, cần xác định những gì để trình cho kho bạc ạ?

Có căn cứ vào nhóm để biết được đâu là chi thường xuyên, đâu là chi bất thường được không a? VD: nhóm 1,2: chi thường xuyên, nhóm 3: chi bất thường, nhóm 4: thuộc cái nào em cũng bó tay...a, mà nói chung là nó trong nhóm chi khác vậy. Không biết có chính xác không nữa!

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
langriser nói:
Nhóm 3 chi mua sắm, sửa chữa 117,145
hihi
Nhóm mục 3 không có mục 117 bạn xem lại nhé.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
thuesuat nói:
Có thật là cứ không biết là quăng vào 134.99 là được không a? Liệu có được kho bạc chấp nhận không? nếu kho bạc chấp nhận thì liệu rằng có đoàn kiểm tra thì em có bị khiển trách không? Mà cái 134.99 thực chất là cái gì được đưa vào ấy anh nhỉ? cứ có cái khác là em thấy mông lung thề nào ấy!
Cuối năm hoặc cuối quí, cần xác định những gì để trình cho kho bạc ạ?

Có căn cứ vào nhóm để biết được đâu là chi thường xuyên, đâu là chi bất thường được không a? VD: nhóm 1,2: chi thường xuyên, nhóm 3: chi bất thường, nhóm 4: thuộc cái nào em cũng bó tay...a, mà nói chung là nó trong nhóm chi khác vậy. Không biết có chính xác không nữa!
Mỗi 1 mục điều có mục 99 vì thế trong quá trình làm bạn thấy nó phù hợp mục nào đưa nó vào mục đó, nếu tiểu mục của mục đó không ghi rõ thì đưa vào tiểu mục 99 của mục đó.
Nếu cái nào phân vân gửi lên diễn đàn mọi người góp sức.

L

langriser

Guest
28/1/05
72
6
0
41
Nha Trang
Gửi anh Hùng: em sai :eek:know:
Gửi bạn thuesuat: diễn đàn là nơi đưa ra lời khuyên và hướng dẫn và chưa chắc mọi cái đều đúng, thực tế sẽ dạy cho bạn thôi.Bạn làm lâu thì sẽ biết đưa vào mục và tiểu mục phù hợp thôi. Bạn yên tâm cứ mạnh dạn làm vì nếu sai sẽ có Kho bạc kiểm tra chứng từ và hướng dẫn mục đúng cho bạn, cán bộ chuyên quản tài chính cũng sẽ kiểm tra báo cáo của bạn và sẽ nhắc nhở bạn nếu bạn chi sai mục.
Cuối tháng và quý theo QD 19, bạn cần nộp 2 báo cáo cho kho bạc:
1. Bảng đối chiếu dự toán
2. Bảng đối chiếu tình hình tạm ứng tại kho bạc ( theo QD19) hoặc 1 số kho bạc vẫn bắt nộp mẫu cũ là Bảng đối chiếu tình hình sử dụng tại Kho Bạc
Ngoài ra hàng tháng bạn phải tạm ứng kho bạc, sau khi chi xong bạn làm thủ tục thanh toán tạm ứng với Kho bạc bao gồm:
1.Chứng từ hóa đơn chi phí
2. Bảng kê chứng từ
3. Giấy đề nghị thanh toán tạm ứng dự toán

T

thuesuat

Guest
3/12/04
70
0
0
TPHCM
Đơn vị em đi công tác bằng xe cơ quan, vậy
+ Tiền thanh toán lệ phí đường bộ em đưa vào 113.01"tiền vé máy bay, tàu xe" hay 134.09 "phí, lệ phí" ạ?
+ Thanh toán tiền rửa xe và gửi xe thì vào đâu ạ?
Hic!!!

H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai
Đơn vị em đi công tác bằng xe cơ quan, vậy
+ Tiền thanh toán lệ phí đường bộ em đưa vào 113.01"tiền vé máy bay, tàu xe" hay 134.09 "phí, lệ phí" ạ?
+ Thanh toán tiền rửa xe và gửi xe thì vào đâu ạ?
Hic!!!

Thường trong 1 chuyến xe công tác bao gồm:
1/ Tiền nhiên liệu 113.01
2/ Tiền vé qua phà hoặc cầu, đường 113.01
3/ Tiền công tác phí 113.02
4/ Rửa xe, gửi xe, vá xe.... 113.99 đừng nên đưa vào 134.99 (cái này các bác kiểm toán soi kỷ lắm đó)
Nói chung là cái nào bác không tự tin lắm thì cứ đưa vào mục 99, sau này khi kiểm tra thì giải trình sau, Mà bác cũng đừng nên lo lắng quá, chủ yếu là chứng từ thanh toán của bác có đầy đủ, hợp lệ không.

T

thuesuat

Guest
3/12/04
70
0
0
TPHCM
Cảm ơn Bác Haigames nhé! Em vừa qua kho bạc, họ bảo em đưa cái lệ phí cầu đường đó vào 134.09 đấy! Em nghe thấy cũng hợp lí, vì nó thể hiện rõ là mục thanh toán cho phí và lệ phí, nhưng như thế thì không thể hiện kết hợp được cho chuyến công tác. Xem ra, việc tách riêng như thế quả là không có chặc chẽ cho lắm, nó không thể hiện được là thanh toán cho đợt công tác nào. Mai mốt, các bác kiểm toán vào, thấy một mớ vé cầu đường thế thì có "ngắm" không nhi? còn rửa xe và hút bụi... có ý kiến cho vào 117.02 đấy.

Còn 134.99 bị soi kĩ lắm à? có phải không chứ! hic, em đem chứng từ qua thanh toán, kho bạc họ yêu cầu em chuyển 134.04 và 134.14 sang hết 134.99 đấy, những khoản ấy chủ yếu là " mua nước uống cho cơ quan", "mua các thứ phục vụ cho ngày tết vừa rồi", "mừng cho các đơn vị nhân ngày khánh thành của họ". Hic, cái MLNS nó mông lung quá nhỉ, kho bạc hành tự khác, kiểm toán khác. Nếu trường hợp của em mà làm theo kho bạc thì mai mốt sẽ bị kiểm toán "ngắm sướng" ấy nhỉ! Heyza!

H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai
Thì cũng tùy theo nhận thức của các bác kiểm toán mà thôi. Các bác kiểm toán xứ em thường chỉ săm soi những khoản chi khác, vì những khoản chi khác thường thì nó không nằm trong mục, tiểu, mục nào cả. VÀ thường thì các bác kiểm toán chỉ kiểm tra về các chế độ chi của đơn có đúng với qui định của nhà nước không mà thôi, chứ cũng ít kiểm tra xem bạn hạch toán theo MLNS có đúng hay sai đâu.

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Đi công tác mà phí lệ phí đưa vào 13499 là sai rồi bạn à! Coi chừng KB tưởng là phí, lệ phí của những khoản đóng góp chẳng hạn. MLNS cũng k quá phức tạp đâu bạn a! cứ từ từ sẽ hiểu thôi. Khoản nước uống đưa vào 13499 là đúng rồi.
Nhóm 3 là mua sắm, sửa chữa lớn gồm 118 và 145

B

big_bang

Guest
25/3/06
23
0
1
Hà Nội
Hi Mọi người!
Em đang có một vài thắc mắc về cái MLNS rắc rối, các anh chị chỉ dùm em với. Chả là em đọc thấy có 4 nhóm mục chi: 001; 002; 003; 004. Nhưng em không tìm được văn bản nào quy định về 4 nhóm mục như vậy. Trong MLNS chỉ ghi các nhóm mục chi la : nhóm 6; nhóm 7; nhóm 8; nhóm 9. Có anh chị nào biết về văn bản nào phân chia các nhóm mục như cách trên chỉ cho em với? Ngoài ra, theo em hiểu các mục tiểu mục được đưa vào từng nhóm tương ứng, vậy có văn bản nào chỉ rõ điều này không ạ?

G

gov

Guest
28/8/08
9
0
0
43
Hà Nội
Các bác cho em hỏi, Muc lục ngân sách để làm gì. Cty ty em hoạt động trong lĩnh vực dịch vụ có cần không? Vì các khoản phải nộp, thì cán bộ thu hướng dẫn ghi cả rùi.
Thanks các pác.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA