Tài Sản Lưu Động Kết Chuyển Như Thế Nào?

• Thread starter dang thi hoa82
  • Ngày gửi
D

dang thi hoa82

Guest
12/1/07
6
0
0
Da Nang
Công ty chúng tôi mới thành lập đầu năm 2006 (tháng 4), có mua một xe máy - tính vào tài sản cố định của công ty.
Vậy bây giờ tôi phải kết chuyển từng tháng như thế nào?
Đơn giá là 22.000.000 VNĐ, thuế VAT là 2.200.000 VNĐ, thuế trước bạ là 1.400.000 VNĐ.
Giúp tôi với nhé! Cảm ơn các bạn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Thì hạch toán đúng nguyên tắc ghi nhận tài sản cố định (trong sách hướng dẫn kế toán). Đây là những lý thuyết cơ bản về kế toán.

v200vn

v200vn

Trung cấp
Thời gian sử dụng theo quyết định 206/2003/QĐ-BTC của TS này là từ 6 đến 10 năm. Nguyên giá TS = 22tr + 1,4tr = 23,4tr
Giả sử bạn chọn TGSD là 6 năm: mức trích KH 1 tháng = 23,4tr/6n/12t = 0,325tr.

levanton

levanton

Cao cấp
dang thi hoa82 nói:
Công ty chúng tôi mới thành lập đầu năm 2006 (tháng 4), có mua một xe máy - tính vào tài sản cố định của công ty.
Vậy bây giờ tôi phải kết chuyển từng tháng như thế nào?
Đơn giá là 22.000.000 VNĐ, thuế VAT là 2.200.000 VNĐ, thuế trước bạ là 1.400.000 VNĐ.
Giúp tôi với nhé! Cảm ơn các bạn!

Bạn sử dụng từ là Trích khấu hao tài sản cố định, nhé
Đấu năm, cty bạn đăng ký phương pháp trích khấu hao, xác định thời gian khấu hao , từ đó xác định số tiền khấu hao hàng tháng. Và tùy vào đối tượng sự dụng tài sản để hạch toán vào chi phí sản xuất kinh doanh:
Hạch toán : Nợ 6424 hoặc 6414 hoặc 6274/ ghi Có TK 214
Lưu ý là Nguyên giá TSCĐ không thay đổi khi trích khấu hao.
-----------
Mình vừa sừ chữ TK thành TSCĐ , hy vọng nội dung sửa không làm sai nội dung bạn nghiepkt thắc mắc. Xin lỗi các bạn nhé!

N

nghiepkt

Guest
12/11/06
66
0
0
hanoi
Anh Tồn có thể giải thích rõ hơn một chút về: "Nguyên giá TK không thay đổi khi trích khấu hao"
Tôi lại nghĩ khi trích khấu hao thì nó giảm đi chứ nhỉ

levanton

levanton

Cao cấp
nghiepkt nói:
Anh Tồn có thể giải thích rõ hơn một chút về: "Nguyên giá TK không thay đổi khi trích khấu hao"
Tôi lại nghĩ khi trích khấu hao thì nó giảm đi chứ nhỉ

Chào bạn nghiepkt!
Câu trên đúng ra mình không ghi thì nội dung vẫn vậy và nhiều người đều biết, nhưng mình cũng ghi lên là vì mình nghĩ bạn dang thi hoa82 chưa hiểu lắm về tài sản cố định. Và bạn thắc mắc, mình giải thích luôn: khi trích khấu hao, thì nguyên giá TSCD không thay đổi, mà giá trị còn lại thay đổi: Giá trị còn lại trên sổ sách = Nguyên giá - Giá trị đã khấu hao.

N

nghiepkt

Guest
12/11/06
66
0
0
hanoi
Cảm ơn bạn tôi đã rõ rồi, vì bạn viết tắt nên tôi k hiểu, cảm ơn bạn đã giải đáp thắc mắc của tôi nhiều

D

dang thi hoa82

Guest
12/1/07
6
0
0
Da Nang
hi all!

Chào bạn nghiepkt!
Câu trên đúng ra mình không ghi thì nội dung vẫn vậy và nhiều người đều biết, nhưng mình cũng ghi lên là vì mình nghĩ bạn dang thi hoa82 chưa hiểu lắm về tài sản cố định. Và bạn thắc mắc, mình giải thích luôn: khi trích khấu hao, thì nguyên giá TSCD không thay đổi, mà giá trị còn lại thay đổi: Giá trị còn lại trên sổ sách = Nguyên giá - Giá trị đã khấu hao.
.tôi biết như vậy
-nhưng vấn đề ở đây là kết chuyển nó như thế nào?

levanton

levanton

Cao cấp
.tôi biết như vậy
-nhưng vấn đề ở đây là kết chuyển nó như thế nào?
Bạn đọc lại bài #4 , khi cty bạn mua tài sản cố định, đưa vào sử dụng, bạn trích khấu hao theo qui định, như vậy giá trị của tài sản đó đã chuyển dần vào chi phí sản xuất kinh doanh qua việc ghi Nợ các TK641,642 . Giá trị còn lại của tài sản trên sổ sách là nguyên giá - giá trị đã trích khấu hao ( TK 211- TK 214)
Bạn hiểu chưa nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA