Trích chi phì trả trước

• Thread starter kimvien
  • Ngày gửi
K

kimvien

Sơ cấp
4/1/11
9
0
1
43
tp.hcm
Xin chào cả nhà Webketoan
Viên có trường hợp như sau rất mong cả nhà trên diễn đàn Webketoan hướng dẫn giúp viên với
- Trường hợp mình có CP trả trước còn lại trong năm , giờ mình trích hết luôn 1 lần được không ?
VD như sau:
Chi phí trích trước 242 còn số dư cuối năm 2013 : 12.000.000
Thay vì 12.000.000 mình trích cho cả năm 2014, TB mỗi tháng :1.000.000
Như các năm trước,
Nhưng sang năm 2014 vì mình có DT nhiều, nên mình trích tron 6tháng đầu của năm 2014 được không? mình trích 12.00.000 trong 6 tháng
Vậy có hợp lý không? nếu được mình xin diễn đàn chỉ mình nghị định hay thong tư hường dẫn
Xin cảm ơn cả nhà

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Trích chi phì trả trước

TK 242 CP trả trước dài hạn, hiện nay luật chỉ khống chế thời gian phân bổ ko quá 2 năm, nếu cty của bạn "ăn nên làm ra" thì nên chọn thời gian phân bổ ngắn thôi, như thế kế toán sẽ đở mắc công theo dỏi.

ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com

Viên có trường hợp như sau rất mong cả nhà trên diễn đàn Webketoan hướng dẫn giúp viên với
- Trường hợp mình có CP trả trước còn lại trong năm , giờ mình trích hết luôn 1 lần được không ?
VD như sau:
Như các năm trước,
Nhưng sang năm 2014 vì mình có DT nhiều, nên mình trích tron 6tháng đầu của năm 2014 được không? mình trích 12.00.000 trong 6 tháng
Vậy có hợp lý không? nếu được mình xin diễn đàn chỉ mình nghị định hay thong tư hường dẫn
Xin cảm ơn cả nhà
Thời hạn phân bổ chi phí không quá 3 năm tùy theo kế toán chọn phân bổ bao lâu. Nhưng theo mình thìcac1 năm phân bổ phài đều nhau không thể phân bổ năm nhiều năm ít được

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

VD như sau:
Như các năm trước,

Xin cảm ơn cả nhà

Thông tư chỉ nói ... Không quá 2 năm ... theo mình: nếu GT chịu được ( không lỗ ) thì bạn trích như vậy cũng được.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Thời hạn phân bổ chi phí không quá 3 năm tùy theo kế toán chọn phân bổ bao lâu. Nhưng theo mình thìcac1 năm phân bổ phài đều nhau không thể phân bổ năm nhiều năm ít được
Thời gian phân bổ CCDC ko quá 3 năm ???? bạn căn cứ vào đâu vậy?, luật nào ko cho phép phân bổ năm mhiều năm ít ?đây là CCDC chứ có phải là TSCĐ đâu.

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Thời gian phân bổ CCDC ko quá 3 năm ???? bạn căn cứ vào đâu vậy?, luật nào ko cho phép phân bổ năm mhiều năm ít ?đây là CCDC chứ có phải là TSCĐ đâu.
Nói vậy thì mình có cái công cụ 29tr cty mình lời quá? chính ra cái công cụ này phải phân bổ 2 năm but thấy bạn nói vậy mình cho tất vào 1 tháng dc ko bạn?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Nói vậy thì mình có cái công cụ 29tr cty mình lời quá? chính ra cái công cụ này phải phân bổ 2 năm but thấy bạn nói vậy mình cho tất vào 1 tháng dc ko bạn?

Theo mình: không có QĐ về giá trị bao nhiêu thì phân bổ thời gian bao nhiêu mà chỉ có thời gian tham gia vào chu kỳ SX của CC đó thôi. Trước đây có QĐ phân bổ 100%, 50%, 1 năm, 2 năm .... Nếu giá thành trong kỳ chịu đươc. thì phân bổ nhanh cũng không sao, ngay cả TSCĐ cũng được KH nhanh mà.

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Theo mình: không có QĐ về giá trị bao nhiêu thì phân bổ thời gian bao nhiêu mà chỉ có thời gian tham gia vào chu kỳ SX của CC đó thôi. Trước đây có QĐ phân bổ 100%, 50%, 1 năm, 2 năm .... Nếu giá thành trong kỳ chịu đươc. thì phân bổ nhanh cũng không sao, ngay cả TSCĐ cũng được KH nhanh mà.
Bác phải đọc chính ra cái công cụ này phải phân bổ 2 năm nhé? Còn tr/h ntn thì dc khấu hao nhanh hả bác?

ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com

Theo TT78/2014/TT-BTC ngày 02/08/2014 đối tài sản là CDCD, bao bì luân chuyển ... không đủ điều kiện nghi nhận TSCD thì chi phí mua TS trên được phẩn bổ vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ nhưng tối đa không quá 3 năm. Còn phần phân bổ thì trong ph26n thuyết minh báo cáo tài chính có phần nguyên tắc ghi nhận các khoản chi phí khác có phần phương pháp phân bổ nên mình nghỉ phải thống nhất chi phí phân bỏ các năm với nhau chứ phần này không có thông tư quy định

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
H

hangnguyen2404

Sơ cấp
15/8/11
9
0
1
39
hung yen

Theo mình cứ để phần bổ đều như trước tức là phân bổ cả 12 tháng đi

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Việc xác định thời gian phân bổ căn cứ vào sự cân đối giữa DT và CP chứ ko phải căn cứ vào giá trị CCDC lớn hay nhỏ, nếu DT cty lớn, P nhiều thì chọn mức phân bổ 100% CCDC ko thành vấn đề, còn nếu DT quá nhỏ thì việc chọn phân bổ CCDC (200K) trong 2 năm cũng là điều bình thường

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Việc xác định thời gian phân bổ căn cứ vào sự cân đối giữa DT và CP chứ ko phải căn cứ vào giá trị CCDC lớn hay nhỏ, nếu DT cty lớn, P nhiều thì chọn mức phân bổ 100% CCDC ko thành vấn đề, còn nếu DT quá nhỏ thì việc chọn phân bổ CCDC (200K) trong 2 năm cũng là điều bình thường
Ồ vậy là CCDC phân bổ tủy thuộc vào DT à? nghe mới à nha?

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Câu này bạn nói nha chứ mình ko nói câu này, bạn xem lại chữ bôi đậm đi
Vậy thì em phải đọc lại tất cả các bài rồi hãy phát biểu nhé?

B

bluecloud0988

Trung cấp
26/9/12
57
0
6
NGHỆ AN ---> HCM

Em chào cả nhà, cả nhà cho em hỏi cty em có đky lắp cáp quang và trả tiền 6 tháng 1 lần là 3.6tr vat 360k, mà c kt kia đưa thẳng vào cp 6427 luôn có đc ko ạ. Hay là nhất định phải phân bổ 6 tháng ạ. và cty em có mua máy điều hòa không khí 10tr thì em phân bổ 2 năm có hợp lý không? Em cảm ơn các anh chị.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Hi mọi người, việc CCDC hay chi phí trả trước phân bổ trong bao lâu tùy thuộc vào từng thời điểm qui định của Luật.
Tuy nhiên một khi đã lựa chọn thời gian hoặc tiêu chí để phân bổ thì phải đảm bảo nguyên tắc nhất quán tùy thuộc tính chất từng khoản chi phí (QĐ15).

Thông thường các khoản chi phí trả trước được phân bổ đều giữa các tháng để tiện theo dõi, cũng có những khoản chi phí trả trước phân bổ theo doanh thu - theo sản phẩm.
Tóm lại nếu từ đầu đã lựa chọn tiêu thức phân bổ riêng cho từng khoản chi phí trả trước rồi, thì phải áp dụng nhất quán theo đúng tiêu thức đó.

Ví dụ nếu đã chọn phân bổ đều thì dù doanh thu tăng hay giảm vẫn phân bổ đều, không thể tùy tiện điều chỉnh để tác động tới hiệu quả được. Hoặc đã chọn phân bổ trong 2 năm, giờ phân bổ được 6 tháng rồi lại giảm xuống còn 1 năm là không nhất quán, tuỳ tiện.
Còn nếu đã chọn phân bổ theo doanh thu hoặc theo sản phẩm thì nhất quán theo cách này, không thể đang phân bổ theo doanh thu, tự nhiêu sang năm thấy thích chuyển sang phân bổ đều lại chọn phân bổ đều được!

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Em chào cả nhà, cả nhà cho em hỏi cty em có đky lắp cáp quang và trả tiền 6 tháng 1 lần là 3.6tr vat 360k, mà c kt kia đưa thẳng vào cp 6427 luôn có đc ko ạ. Hay là nhất định phải phân bổ 6 tháng ạ. và cty em có mua máy điều hòa không khí 10tr thì em phân bổ 2 năm có hợp lý không? Em cảm ơn các anh chị.
Điều hòa phân bổ 2 năm được bạn, theo luật mới áp dụng từ 2/8 thì CCDC được phân bổ tối đa 03 năm.
Còn về chi phí lắp cáp quang, nếu DN bạn lớn thì mấy khoản chi phí này đưa vào 1 lần cũng được. Tuy nhiên nếu DN nhỏ, và nếu đúng nguyên tắc thì phân bổ dần cho hàng tháng chính xác hơn, ngoài ra nếu 6 tháng này phát sinh trong 1 năm tài chính thì không sao, đường nào cũng là chi phí của năm đó, tuy nhiên liên quan đến 2 năm tài chính thì nên phân bổ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA