Chi tiền quà trung thu và quà tết bằng hiện vật cho CBCNV?

• Thread starter hoangyenketoan
  • Ngày gửi
hoangyenketoan

hoangyenketoan

Trung cấp
21/5/13
92
2
8
34
Hà Nội
Cả nhả giúpe nhé!
Nếu cty có quy chế tặng quà (bằng hiện vật) vào ngày sinh nhật, trung thu, ngày lễ tết thì khoản chi phí này có phải trích từ quỹ phúc lợi ko?nếu bắt buộc là trích từ khoản phúc lợi thì có cách diễn đạt nào để hạch toán vào chi phí ko?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Chi tiền quà trung thu và quà tết bằng hiện vật cho CBCNV?

Cả nhả giúpe nhé!
Nếu cty có quy chế tặng quà (bằng hiện vật) vào ngày sinh nhật, trung thu, ngày lễ tết thì khoản chi phí này có phải trích từ quỹ phúc lợi ko?
Mình thấy đa số các khoản như ban nói quà (bằng hiện vật) vào ngày sinh nhật, trung thu, ngày lễ tết, thưởng đi nghĩ mát, thưởng con em CNV ngày 01/06, ....đều lấy từ nguổn quỹ phúc lợi, nếu ko có nguồn này thì lấy từ lợi nhuận sau thuế.

hoangyenketoan

hoangyenketoan

Trung cấp
21/5/13
92
2
8
34
Hà Nội

Mình thấy đa số các khoản như ban nói quà (bằng hiện vật) vào ngày sinh nhật, trung thu, ngày lễ tết, thưởng đi nghĩ mát, thưởng con em CNV ngày 01/06, ....đều lấy từ nguổn quỹ phúc lợi, nếu ko có nguồn này thì lấy từ lợi nhuận sau thuế.

khi đọc đến văn bản này thì nên hiểu thế nào nhỉ? @quynhhuong0291@

Đối với các khoản chi cho nhân viên như: tiền chúc mừng, tiền chia buồn, phí trực nhà máy; chi khám sức khỏe định kỳ và tổ chức đi du lịch hàng năm (những khoản chi này được quy định trong thỏa ước lao động tập thể của Công ty) thì:
Khoản chi phí trực nhà máy, chi khám sức khỏe định kỳ cho cán bộ, nhân viên thực tế phát sinh có liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh của Công ty và có đầy đủ hóa đơn chứng từ hợp pháp theo quy định thì được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.
Các khoản chi tiền chúc mừng, tiền chia buồn và tổ chức đi du lịch hàng năm không liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh nên không được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN
(CV 2772/CT-TTHT ngày 11/05/2010 của CT TP.HCM)

-> vậy nếu lấy từ lợi nhuận sau thuế mà ko thông qua quỹ khen thưởng thì hạch toán vào tài khoản chi phí? nếu lợi nhuận doanh nghiệp không đủ chi thì sẽ không báo giwof doanh nghiệp coa khoản chi phí này? (mục đích của mình là để chi bớt tiền chứ ko phải để tăng thêm chi phí hợp lí)

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM

-> vậy nếu lấy từ lợi nhuận sau thuế mà ko thông qua quỹ khen thưởng thì hạch toán vào tài khoản chi phí? nếu lợi nhuận doanh nghiệp không đủ chi thì sẽ không báo giwof doanh nghiệp coa khoản chi phí này? (mục đích của mình là để chi bớt tiền chứ ko phải để tăng thêm chi phí hợp lí)

- Hạch toán bằng cách nào hả bạn?
- Các khoản chi cho nhân viên (không liên quan đến hoạt động SXKD) thì lấy từ quỹ phúc lợi bạn ạ hoặc là quỹ công đoàn của công ty.

hoangyenketoan

hoangyenketoan

Trung cấp
21/5/13
92
2
8
34
Hà Nội

- Hạch toán bằng cách nào hả bạn?
- Các khoản chi cho nhân viên (không liên quan đến hoạt động SXKD) thì lấy từ quỹ phúc lợi bạn ạ hoặc là quỹ công đoàn của công ty.

Nếu kế toán vẫn cố tình hạch toán sai :038: -> vẫn cho vào chi phí (rùi loại ra khi tính thuế) -> có sao ko a @Green0410 nhỉ? nặng nề vấn đề giảm tiền mặt quá a @Green0410 à? a có cách gì tư vấn giúp e! bên e làm lĩnh vực tư vấn thiết kế thì chi lương, chi % bên ngoài là lớn mà lại không đưa chi phí này vào được ! haizaaa! :027:

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM

Nếu kế toán vẫn cố tình hạch toán sai :038: -> vẫn cho vào chi phí (rùi loại ra khi tính thuế) -> có sao ko a @Green0410 nhỉ? nặng nề vấn đề giảm tiền mặt quá a @Green0410 à? a có cách gì tư vấn giúp e! bên e làm lĩnh vực tư vấn thiết kế thì chi lương, chi % bên ngoài là lớn mà lại không đưa chi phí này vào được ! haizaaa! :027:

Ơ, sao bạn này mở nhiếu Topic thế nhỉ? Chung qui lại cũng chỉ là mục đích "giảm tiền mặt"! Hic, mình tư vấn là: lấy HĐ ăn uống, hội nghị, tiếp khách, quảng cáo...Cuối năm, xác định chi phí khống chế 15%, rồi loại trừ ra trước khi tính thuế TNDN.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

khi đọc đến văn bản này thì nên hiểu thế nào nhỉ? @quynhhuong0291@

Đối với các khoản chi cho nhân viên như: tiền chúc mừng, tiền chia buồn, phí trực nhà máy; chi khám sức khỏe định kỳ và tổ chức đi du lịch hàng năm (những khoản chi này được quy định trong thỏa ước lao động tập thể của Công ty) thì:
Khoản chi phí trực nhà máy, chi khám sức khỏe định kỳ cho cán bộ, nhân viên thực tế phát sinh có liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh của Công ty và có đầy đủ hóa đơn chứng từ hợp pháp theo quy định thì được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.
Các khoản chi tiền chúc mừng, tiền chia buồn và tổ chức đi du lịch hàng năm không liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh nên không được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN
(CV 2772/CT-TTHT ngày 11/05/2010 của CT TP.HCM)

Khoản chi phí trực nhà máy cái này dĩ nhiên liên quan đến quá trình SXKD, một số ngành KD có điều kiện như nhà hàng , ks, chế biến thực phẩm, ....cơ quan chức năng bắt buộc phải khám sức khỏe định kỳ cho cán bộ, nhân viên thì cũng liên quan đến quá trình SX KD được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.
Các khoản còn lại bạn ko đc hạch toán vào cp mà phải lấy từ lợi nhuận sau thuế, lý do thì ở trên đã giải thích rồi

hoangyenketoan

hoangyenketoan

Trung cấp
21/5/13
92
2
8
34
Hà Nội

Ơ, sao bạn này mở nhiếu Topic thế nhỉ? Chung qui lại cũng chỉ là mục đích "giảm tiền mặt"! Hic, mình tư vấn là: lấy HĐ ăn uống, hội nghị, tiếp khách, quảng cáo...Cuối năm, xác định chi phí khống chế 15%, rồi loại trừ ra trước khi tính thuế TNDN.

hì! gửi bài rùi mới thẳng thắn nói ra mục đích chính a @Green0410 à! hihi! cảm ơn anh đã đọc và commen các bài viết của e nhé ^^

T

tramy.87kt

Guest

Cty em sắp tới Trung Thu cũng có khoản chi tiền khoảnng 500k/người để mua bánh trung thu cho nhân viên và các đối tác như nhà báo và bạn hàng (cty em chuyên về sản xuất phim), các khoản chi trung thu này có thể hiện trên nội quy cty. Hiện em định là nếu mua bánh trung thu thì tách 2 hóa đơn cho nhân viên cty và chi cho khách riêng để lỡ có gì xoay sở kịp. Vậy khoản trên được định khoản thế nào anh/chị giúp em với. Cty em không có quỹ phúc lợi ạh

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA