Đánh giá lại TSCĐ

• Thread starter ntienkha
  • Ngày gửi
N

ntienkha

Guest
9/9/06
23
0
0
45
Hanoi
Chào các thành viên webkt
Cty mình đang chuẩn bị CPH, mình mong các bạn chỉ cho cách đánh giá lại TSCĐ. Cơ sở để đánh giá, bạn nào có các công văn tài liệu hướng dẫn nào về cách đánh giá TSCĐ chi cho minh biết với. Mình đang rất cần...Cám ơn các bạn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ntienkha

Guest
9/9/06
23
0
0
45
Hanoi
mấy ông anh kiểm toán thì nói căn cứ vào 206/2003/QĐ-BTC để tính mức khấu hao min nhân với thời gian sử dụng (tính đến thời điểm đánh giá) rồi lấy nguyên giá trừ đi khấu hao lũy kế= Giá trị còn lại rồi chia cho nguyên giá thì được tỷ lệ còn lại của tài sản. Có đúng không các pác. Nếu các có cách khác thi mách cho tôi với, tôi đang rất cần..

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
ntienkha nói:
mấy ông anh kiểm toán thì nói căn cứ vào 206/2003/QĐ-BTC để tính mức khấu hao min nhân với thời gian sử dụng (tính đến thời điểm đánh giá) rồi lấy nguyên giá trừ đi khấu hao lũy kế= Giá trị còn lại rồi chia cho nguyên giá thì được tỷ lệ còn lại của tài sản. Có đúng không các pác. Nếu các có cách khác thi mách cho tôi với, tôi đang rất cần..

- bạn có thể lấy văn bản về cổ phần hóa trong đó chỉ rất rõ về cách tính của từng Tài Sản. Tuy nhiện xác đính đánh giá thực tế rất phức tạp, bạn nếu có khó khăn thì mail lại cho mình vì mình vừa đánh giá Công ty xong (hầu hết là TSVH và thươgn hiệu).

N

ntienkha

Guest
9/9/06
23
0
0
45
Hanoi
Cảm ơn trinhan nhiều. Bạn chỉ cho mình các văn bản đánh giá tài sản nhé, mình đang rất cần. có gì nhờ trinhan quân sư cho mình nhá

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
Thông thường khi CPH người ta thường cố tính đánh giá cao giá trị còn lại của tài sản để nhằm tăng giá trị phần vốn nhà nước tại đơn vị, do đó, thường lấy thời gian khấu hao min nhất (như bạn trích cách làm của kiểm toán đó). Tuy nhiên, có những tài sản thực tế sử dụng đã nát bét đi rồi, nếu chỉ ngồi trên "sổ sách" mà đánh giá thì sẽ không khách quan, trung thực, hoặc cũng có những trường hợp tài sản bị đánh giá lại cao hơn giá trị còn lại trên sổ sách mà thực tế thì không đúng vì tầm nhìn ngắn của các vị tham gia đánh giá, cũng có những tài sản họ có biết nó là cái gì đâu, đọc tên thì biết, chứ chỉ ra nó là cái nào trong một đống tài sản đấy thì chịu chết, đối với những trường hợp như thế phải "đấu tranh quyết liệt", tai nghe không bằng mắt thấy, mắt thấy không bằng tay sờ, cứ dẫn mấy bác đó tới hiện trường mà thăm quan. Bởi rằng nếu tài sản bị đánh giá cao hơn giá trị thực của nó thì gánh nặng sau này sẽ thuộc về Công ty cổ phần, do vậy phải đấu tranh. Không phải kiểm toán làm cái gì cũng đúng, đành rằng cách làm như thế được cho là có cơ sở nhưng bạn phải chỉ ra thực tế của nó là thế nào.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA