Hạch toán nhận lại hàng sau khi hết hạn cho thuê!

• Thread starter dantaichinh68
  • Ngày gửi
D

dantaichinh68

Guest
8/8/14
3
0
0
38
hà nội
Cả nhà cho mình hỏi một vấn đề với:
Bên mình chuyên cho thuê lắp dựng giàn giáo cho các công trình.
đầu vào bên mình là mua ( thuê) sắt thép ống; sử dụng dịch vụ lắp đặt của công ty khác để lắp đặt giàn giáo cho đối tác.
- Về vật tư sắt thép: khi xuất sắt thép để lắp đặt thì bên mình xuất toàn bộ giá trị sắt thép đầu vào.
Nhưng khi kết thúc công trình, bên mình phải nhận lại sắt thép ( được quy định trong hợp đồng). Mọi người giúp mình hạch toán nghiệp vụ nhận lại hàng cho thuê này? Thank mọi người!
:wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Ðề: Hạch toán nhận lại hàng sau khi hết hạn cho thuê!

Cả nhà cho mình hỏi một vấn đề với:
Bên mình chuyên cho thuê lắp dựng giàn giáo cho các công trình.
đầu vào bên mình là mua ( thuê) sắt thép ống; sử dụng dịch vụ lắp đặt của công ty khác để lắp đặt giàn giáo cho đối tác.
- Về vật tư sắt thép: khi xuất sắt thép để lắp đặt thì bên mình xuất toàn bộ giá trị sắt thép đầu vào.
Nhưng khi kết thúc công trình, bên mình phải nhận lại sắt thép ( được quy định trong hợp đồng). Mọi người giúp mình hạch toán nghiệp vụ nhận lại hàng cho thuê này? Thank mọi người!
:wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall:

Theo quy định Chế độ kế toán: Lúc xuất ra cho thuê ghi Nợ 142, 242/ Có 153. Hàng tháng bạn phân bổ Nợ 632, 627.../ Có 142, 242

Sau khi lấy về: Bạn ghi Nợ 153/ Có 142, 242: Số tiền còn lại (Nguyên giá - Số đã phân bổ)

D

dantaichinh68

Guest
8/8/14
3
0
0
38
hà nội

Cảm ơn bạn. Nhưng trong trường hợp giá trị còn lại = 0 thì ghi nhận như thế nào? Bởi thực tế bên mình vẫn làm thủ tục nhận lại hàng để tiến hành thanh lý cho đơn vị khác.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Cảm ơn bạn. Nhưng trong trường hợp giá trị còn lại = 0 thì ghi nhận như thế nào? Bởi thực tế bên mình vẫn làm thủ tục nhận lại hàng để tiến hành thanh lý cho đơn vị khác.

Thì theo dõi ở ngoài trên file excel, không hạch toán nữa.

D

dantaichinh68

Guest
8/8/14
3
0
0
38
hà nội

Thì theo dõi ở ngoài trên file excel, không hạch toán nữa.
Mình hiểu ý bạn. Nhưng vướng ở chỗ. Hàng hoá về sau đó mình thanh lý. việc thanh lý vẫn phải xuất hoá đơn cho đơn vị khác. Sau thuế hỏi lấy hàng ở đâu để thanh lý chắc là cứng họng.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Mình hiểu ý bạn. Nhưng vướng ở chỗ. Hàng hoá về sau đó mình thanh lý. việc thanh lý vẫn phải xuất hoá đơn cho đơn vị khác. Sau thuế hỏi lấy hàng ở đâu để thanh lý chắc là cứng họng.

Hàng cho thuê bên bạn mua không có hóa đơn hả?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA