Số lượng hàng hóa nhiều hơn số dòng của 1 hóa đơn thì phải lập hóa đơn ntn?

• Thread starter mjtcute
  • Ngày gửi
M

mjtcute

Sơ cấp
15/4/13
22
0
1
bac ninh
Các bậc tiền bối giúp e với.Chả là bên e có 1 hợp đồng mà số lượng hàng hóa lại nhiều hơn số dòng trên hóa đơn.e đọc điều 19 thông tư 39 mà vẫn gà mờ quá tiền bối nào đã gặp trường hợp như của em xin chỉ giáo.em xin cảm ơn nhiều ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

le phung

Sơ cấp
1/3/10
30
0
0
tphcm
Ðề: Số lượng hàng hóa nhiều hơn số dòng của 1 hóa đơn thì phải lập hóa đơn ntn?

Nếu nhiều quá không ghi hết, bạn có thể xuất theo dạng đính kèm bảng kê.

ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc

Các bậc tiền bối giúp e với.Chả là bên e có 1 hợp đồng mà số lượng hàng hóa lại nhiều hơn số dòng trên hóa đơn.e đọc điều 19 thông tư 39 mà vẫn gà mờ quá tiền bối nào đã gặp trường hợp như của em xin chỉ giáo.em xin cảm ơn nhiều ạ.

Cái này các công ty hay làm bảng kê đính kèm theo hóa đơn. :V
Còn ko bạn cứ viết chi tiết mặt hàng theo hợp đồng thiếu đâu viết sang hóa đơn khác, 1 hợp đồng nhiều hóa đơn có sao đâu bạn.

M

mjtcute

Sơ cấp
15/4/13
22
0
1
bac ninh

@le phung: bảng kê ấy có mẫu số k hả bạn,mình định viết thành 2 hóa đơn mà độc tt39 có chỗ nói là thông tin người bán người mua được ghi đầy đủ ở số hóa đơn đầu tiên. nếu vậy thì số háo đơn sau k cần ghi thông tin của ng mua và ng bán à và còn chữ ký dấu...thuế VAT được ghi ở hóa đơn cuối vậy háo đơn đầu không phải ký đóng dấu à.mình rất mập mờ mong bạn chỉ giáo vì mình chưa gặp trường hợp này bao giờ.
@ducthohvtc: bạn cho mình hỏi là cứ viết như hóa đơn bình thường hay phải viết theo như thông tư 39 ở cuối hóa đơn đầu ghi tiếp số sau.......mình cứ nghĩ còn thiếu thì viết sang số sau viết bình thường mà đọc tt39 thấy còn gà mờ hơn.

ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc

@mjtcute Viết bình thường thôi bạn,cái này thuế ok ko vấn đề gì đâu.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

TT Số 39/2014/TT-BTC Ngày 31 tháng 3 năm 2014…. quy định về hoá đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ
Tại Điều 19 Chương 23 Sử dụng hoá đơn
……………..
Điều 19. Lập hoá đơn khi danh mục hàng hoá, dịch vụ nhiều hơn số dòng của một số hoá đơn
Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ nếu danh mục hàng hóa, dịch vụ nhiều hơn số dòng của một số hóa đơn, người bán hàng có thể lập thành nhiều hoá đơn hoặc lựa chọn một trong hai hình thức sau:
1. Người bán hàng ghi liên tiếp nhiều số hoá đơn. Dòng ghi hàng hoá cuối cùng của số hoá đơn trước ghi cụm từ “tiếp số sau” và dòng ghi hàng hoá đầu số hoá đơn sau ghi cụm từ “tiếp số trước”. Các hoá đơn liệt kê đủ các mặt hàng theo thứ tự liên tục từ hoá đơn này đến hoá đơn khác. Thông tin người bán, thông tin người mua được ghi đầy đủ ở số hoá đơn đầu tiên. Chữ ký và dấu người bán (nếu có), chữ ký người mua, giá thanh toán, phụ thu, phí thu thêm, chiết khấu thương mại, thuế giá trị gia tăng được ghi trong hoá đơn cuối cùng và gạch chéo phần còn trống (nếu có).
……….
2. Người bán hàng được sử dụng bảng kê để liệt kê các loại hàng hoá, dịch vụ đã bán kèm theo hoá đơn.
a) Nội dung ghi trên hóa đơn
Hóa đơn phải ghi rõ “kèm theo bảng kê số..., ngày..., tháng.... năm...”. Mục “tên hàng” trên hóa đơn chỉ ghi tên gọi chung của mặt hàng.
Các tiêu thức khác ghi trên hóa đơn thực hiện theo hướng dẫn tại khoản 2 Điều 16 Thông tư này.
b) Nội dung trên bảng kê
Bảng kê do người bán hàng tự thiết kế phù hợp với đặc điểm, mẫu mã, chủng loại của các loại hàng hóa nhưng phải đảm bảo các nội dung chính như sau:
+ Tên người bán hàng, địa chỉ liên lạc, mã số thuế
+ Tên hàng, số lượng, đơn giá, thành tiền. Trường hợp người bán hàng nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì bảng kê phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng”, “tiền thuế giá trị gia tăng”. Tổng cộng tiền thanh toán (chưa có thuế giá trị gia tăng) đúng với số tiền ghi trên hóa đơn giá trị gia tăng.
Bảng kê phải ghi rõ “kèm theo hóa đơn số... Ngày... tháng.... năm” và có đầy đủ các chữ ký của người bán hàng, chữ ký của người mua hàng như trên hoá đơn.
Trường hợp bảng kê có hơn một (01) trang thì các bảng kê phải được đánh số trang liên tục và phải đóng dấu giáp lai. Trên bảng kê cuối cùng phải có đầy đủ chữ ký của người bán hàng, chữ ký của người mua hàng như trên hoá đơn.
Số bảng kê phát hành phù hợp với số liên hóa đơn. Bảng kê được lưu giữ cùng với hóa đơn để cơ quan thuế kiểm tra, đối chiếu khi cần thiết.

M

mjtcute

Sơ cấp
15/4/13
22
0
1
bac ninh

@ducthohvtc: Thanks bạn naz
@quynhhuong0291: Mình phân vân chỗ ttư viết là tiếp số sau và tiếp số trước...thông tin ng bán...chữ ký thôi bạn ạ.vì cứ nghĩ là thiếu thì viết thêm hóa đơn khác như bình thường ấy mà.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA