Người mua trả lại hàng (có xuất hoá đơn trả lại hàng) thì khai thuế và hạch toán thế nào ạ?

• Thread starter vuhoangvanchi
  • Ngày gửi
V

vuhoangvanchi

Guest
13/1/14
34
0
6
37
Hà Nội
...................................................................

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

ttsp

Trung cấp
5/8/09
82
2
8
Hải Phòng
Ðề: Người mua trả lại hàng (có xuất hoá đơn trả lại hàng) thì khai thuế và hạch toán thế nào ạ?

Bạn khai thuế như hàng mua vào thôi, ghi hàng trả lại ở côt ghi chú

Q

quanghiep528

Guest
Ðề: Người mua trả lại hàng (có xuất hoá đơn trả lại hàng) thì khai thuế và hạch toán thế nào ạ?

Làm 2 hạch toán
1. nhập lại hàng bị trả về hạch toán như bạn đi mua hàng
2. Hạch toán hàng bị trả lại với tài khoản hàng bán bị trả lại

V

vuhoangvanchi

Guest
13/1/14
34
0
6
37
Hà Nội
.............................................................

Sửa lần cuối:
vanganh1

vanganh1

Trung cấp

mọi người cho mình hỏi chút, bên mình có sản phẩm không đạt yêu cầu người mua trả lại hàng, bên mua có xuất hoá đơn trả lại hàng.
Xin hỏi mọi người giờ khai thuế trên HTKK như thế nào ạ?
Xin cảm ơn mọi người.
Thật ra không có quy định kê khai trên HTKK như thế nào cả. Nên :
-Trường hợp 1 : Kê khai nó bên Phụ lục mua vào như 1 hóa đơn mua hàng bình thường.
-Trường hợp 2 : Ghi âm trên phụ lục bán ra.
cả 2 về hình thức thì khác nhau, nhưng bản chất thì giống nhau.

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội

Mình có xuất hoá đơn âm cho khách hàng, " hoá đơn điều chỉnh giảm", số lượng âm, giá bán dương. Nhưng sau đó kiểm tra hàng tồn 0 có giá vốn hàng, mà bằng 0. 0 biết thế nào.

V

vuhoangvanchi

Guest
13/1/14
34
0
6
37
Hà Nội

Mình có xuất hoá đơn âm cho khách hàng, " hoá đơn điều chỉnh giảm", số lượng âm, giá bán dương. Nhưng sau đó kiểm tra hàng tồn 0 có giá vốn hàng, mà bằng 0. 0 biết thế nào.

sao lại xuất hoá đơn số lượng âm được hả bạn?/

D

doxanh

Guest
9/5/11
3
0
1
Ha Noi

Mình nghĩ thế này, đối với hàng bán bị trả lại mà người mua xuất hóa đơn trả lại hàng ghi rõ " Hàng bán bị trả lại" thì kế toán làm như sau:
1. Kê khai phần mềm HTKK thuế: Kê vào mục HĐ mua vào, phần ghi chú ghi rõ :" Hàng bán bị trả lại"
2. Hạch toán kế toán như sau: a. Nợ TK 1t56/Có TK 632
b. Nợ TK 531
Nợ TK 3331(chi tiết thuế đầu ra đv hàng bán bị trả lại)
Có TK 111,112 (Trà lại tiền cho ng mua)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA