Dùng chứng từ nào để ghi sổ

• Thread starter Optimus014
  • Ngày gửi
O

Optimus014

Sơ cấp
Chào cả nhà
em mới làm kế toán cho em hỏi
mình sử dụng chứng từ nào để ghi sổ vậy: Hóa Đơn, Phiếu Chi, phiếu thu, Phiếu XNK
Ví dụ Nợ 152 Nợ 1331 Có 111: Dùng Phiếu chi hay hóa đơn
Nợ 111 Có 511 Có33311'; dùng Phiếu thu hay hóa đơn vậy

Khóa học Quản trị dòng tiền
Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Ðề: Dùng chứng từ nào để ghi sổ

Chào cả nhà
mình sử dụng chứng từ nào để ghi sổ vậy: Hóa Đơn, Phiếu Chi, phiếu thu, Phiếu XNK

Tùy theo cách quản lý chứng từ của bên bạn, sao cho lúc cần trích lục thì kiếm ra nhanh nhất.
Thông thường thì người ta sẽ QL theo PT-PC vì trên PT-PC luôn luôn thể hiện: thu tiền hay thanh toán cho HĐ số mấy, ngày mấy...
Nếu bên bạn làm PMKT thì khi làm PT-PT, PM có yêu cầu khai báo là số HĐ và ngày HĐ nữa mà...

Doanthim

Doanthim

Guest
13/10/11
47
1
8
Hải Phòng

Thường thì mình hay dùng PT-PC. Hóa đơn là cơ sở để lập PT-PC mà.

ketoanhathanh

ketoanhathanh

Guest
19/1/14
27
1
8
HA NOI

Chào cả nhà

- Phải hiểu bản chất công việc bạn đang làm là gì khi đó bạn mới căn cứ vào chứng từ nào để phản ánh. Khi 1 bộ hồ sơ thanh toán gồm: PT+hóa đơn+phiếu nhập (chi phí đầu vào): thì bạn dùng để vào tiền mặt: theo tổng số tiền trên phiếu thu và chi tiết st chưa thuế, thuế trên hóa đơn--> in ra được phiếu chi (bên bạn). Dùng phần mềm thì bạn đồng thời vào chi tiết các ND trên hd--> cho ta bảng kê mua vào. Còn phiếu nhập bạn dùng làm cơ sở để hạch toán chi tiết phần hàng mua vào là NVL/Hang hóa/CCDC.( N152, N133/C111)

---> tương tự nếu cả 3 chứng từ này ko có cùng 1 lúc thì bạn phải linh hoạt để vào sổ: có thể treo nợ nếu hd chưa về mà chỉ có PN N152/C331, hoặc trả tiền mà chưa lấy hàng N331/C111.

- "Nợ 111 Có 511 Có33311'; dùng Phiếu thu hay hóa đơn vậy": dùng để vào phần tiền mặt để phản ánh thu tiền hàng: hd làm cơ sở để lên phiếu thu vì nó chứa đầy đủ ND của ng mua hàng, tên HH, st chưa thuế, thuế,... và hd còn vào chi tiết trên Phần mềm để kê khai thuế cho ta bảng kê bán ra. Cũng tương tự bên chi (có phiếu xuất hàng đi kèm bạn vào ND chi tiết của TK156 nếu có)

Cách vào xử lý mỗi trường hợp tùy từng kt/đơn vị, mỗi người có cách vào riêng miễn sao mình dễ theo dõi. Nếu chưa đủ ct có thể đợi có ct, hóa đơn nếu chưa hết tháng chẳng hạn,...

Chúc bạn vui với công việc!

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Làm theo pp chứng từ ghi sổ chi cho mệt

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA