Kê khai trên tờ khai quyết toán thuế GTGT năm

• Thread starter hangsau
  • Ngày gửi
H

hangsau

Guest
1/11/05
61
0
0
42
Hà Nội
Mọi người cho mình hỏi với: Cuối mỗi năm kế toán lại phải làm quyết toán thuế GTGT năm. Và xác định được số thuế DN phải nộp hoặc được khấu trừ trong năm đó. Nhưng mình đang băn khoăn. Trong mẫu quyết toán thuế chỉ có các chỉ tiêu bán ra trong năm và mua vào trong năm từ đó xác định số thuế. Mọi người cho mình hỏi: Nếu trong năm công ty mình phát sinh thuế phải nộp từng tháng và trong tháng đó cũng nộp luôn cho nhà nước, nên cuối năm ko cón số thuế phải nộp nữa. Nhưng sao trong mẫu đâu có dòng thuế đã nộp cho nhà nước. Vì thế công ty mình cuối năm đã nộp hết số thuế phải nộp rồi nhưng trong mẫu quyết toán ko thể hiện số thuế nộp nên cuối cùng cty mình vẫn còn số thuế phải nộp, trong khi đó thực chất cty mình đã nộp hết thuế rồi. Mọi người chỉ dẫn hộ mình với. Cảm ơn mọi người nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
hangsau nói:
Mọi người cho mình hỏi với: Cuối mỗi năm kế toán lại phải làm quyết toán thuế GTGT năm. Và xác định được số thuế DN phải nộp hoặc được khấu trừ trong năm đó. Nhưng mình đang băn khoăn. Trong mẫu quyết toán thuế chỉ có các chỉ tiêu bán ra trong năm và mua vào trong năm từ đó xác định số thuế. Mọi người cho mình hỏi: Nếu trong năm công ty mình phát sinh thuế phải nộp từng tháng và trong tháng đó cũng nộp luôn cho nhà nước, nên cuối năm ko cón số thuế phải nộp nữa. Nhưng sao trong mẫu đâu có dòng thuế đã nộp cho nhà nước. Vì thế công ty mình cuối năm đã nộp hết số thuế phải nộp rồi nhưng trong mẫu quyết toán ko thể hiện số thuế nộp nên cuối cùng cty mình vẫn còn số thuế phải nộp, trong khi đó thực chất cty mình đã nộp hết thuế rồi. Mọi người chỉ dẫn hộ mình với. Cảm ơn mọi người nhiều.
Cuối năm không phải quyết toán thuế GTGT, chỉ quyết toán thuế TNDN.Bạn chỉ kê trên bảng tình hình phải nộp ngân sách nhà nước.

banmaixanh_141005

banmaixanh_141005

Trung cấp
20/12/05
72
0
0
thai nguyen
em muốn hỏi em đang làm phần mềm thuế httkk 1.3.0 ? em làm về chè mọi lần em làm bảng kê 04 la chè mua của dân không có hoá đơn GTGT. Nhưng bây giờ em làm phần mềm thuế chi có đầu ra đầu vào 5%, 10% thôi , không có bảng kê đó cho lên em không biết kê vào đâu?

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
em muốn hỏi em đang làm phần mềm thuế httkk 1.3.0 ? em làm về chè mọi lần em làm bảng kê 04 la chè mua của dân không có hoá đơn GTGT. Nhưng bây giờ em làm phần mềm thuế chi có đầu ra đầu vào 5%, 10% thôi , không có bảng kê đó cho lên em không biết kê vào đâu?

Bạn xem lại BK mua vào 01-2/GTGT mục 2 : HH DV dùng riêng cho SXKD không chịu thuế GTGT đấy.

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Không còn quyết toán thuế GTGT và cũng không có Bảng tình hình nộp NSNN. đã bãi bõ mấy năm rồi.
Đối với Bảng kê thu mua hàng nông, lâm, thuỷ, hản sản (không có thuế GTGT đầu vào) nên không phải kê khai vào đâu cả.
Mặt hàng chè do mua vào để bán ra là mặt hàng thuộc diện chịu thuế GTGT.
Chào.

H

Hidebody

Guest
21/5/08
11
0
0
43
Hà Nội
Chỉ không quyết toán thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thôi (bãi bỏ năm 2006)! Còn hiện tại nếu đơn vị nào mà thực hiện kê khai thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp thì vẫn phải làm quyết toán thuế GTGT.
Với các hoá đơn thu mua hàng nông, lâm, thuỷ, hải sản và hoá đơn mua hang thông thường không có thuế thì không kê trên hồ sơ khai thuế, nhưng hạch toán tại đơn vị để tính chi phí và xác định thu nhập chịu thuế!

L

littleprincess

Guest
24/5/08
13
0
0
Hanoi
Đúng đó, không có quyết toán thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ mà chỉ quyết toán thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp (kinh doanh vàng, bạc, ngoại tệ, đá quý).
Ngoài ra, nếu công ty của bạn sản xuất kinh doanh hoạt động chịu thuế và không chịu thuế thì hàng tháng bạn phải phân bổ số thuế GTGT đầu vào theo tỷ lệ. Cuối năm, thực hiện tính toán lại tỷ lệ thuế GTGT đầu vào được khấu trừ và tổng hợp vào tờ khai thuế GTGT của tháng 1 hoặc tháng 2.

T

thuycoi

Sơ cấp
29/10/08
10
0
0
Thanh Hoá
mình nghĩ là đằng nào bạn cũgn phải hoạnh toán vào chi phí đúng không?Vậy thì bạn nên làm hợp đồng mua bán với địa phương nơi cung cấp chè nguyên liệu cho bạn.Còn bạn là gì có hoá đơn mà kê khai vào tờ khai chứ đúng không?bạn chỉ được được cơ quan thuế công nhận khoản đó lá 1 chi phí hợp lý mà thôi

Sửa lần cuối:
V

vandang

Cao cấp
20/12/07
211
0
16
DN
Chỉ không quyết toán thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thôi (bãi bỏ năm 2006)! Còn hiện tại nếu đơn vị nào mà thực hiện kê khai thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp thì vẫn phải làm quyết toán thuế GTGT.
Với các hoá đơn thu mua hàng nông, lâm, thuỷ, hải sản và hoá đơn mua hang thông thường không có thuế thì không kê trên hồ sơ khai thuế, nhưng hạch toán tại đơn vị để tính chi phí và xác định thu nhập chịu thuế!

Chỉ có hóa đơn bán hàng thông thường, không có hóa đơn mua hàng thông thường. Số tiền trên hóa đơn bán hàng thông thường này là bao gồm cả thuế đối với hàng hóa chịu thuế.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA