Mỗi tuần một chuyên đề

Hóa đơn quên không đóng dấu địa chỉ mới của công ty

• Thread starter linh1109
  • Ngày gửi
L

linh1109

Sơ cấp
17/9/13
20
0
1
31
Ha Dong - Ha Noi
Ðề: Hóa đơn quên không đóng dấu địa chỉ mới của công ty

Dĩ nhiên vì hoá đơn người bán xuất cho cty bạn ko ghi đúng địa chỉ hiện tại của cty bạn (CCT trả lời hoá đơn đó là ko hợp lệ nên ko đc khấu trừ cũng như đưa vào cp)
Nhưng bạn cứ khai thuế bình thường đi sau này khi QTT tuỳ theo họ có loại ko mà mình tìm cách xử lý.
Còn hoá đơn bạn xuất cho k/hàng thì vô tư, hoá đơn nào bạn có thể mượn lại đóng thêm địa chỉ kế bên cho họ, hay mang con dấu xuống cty họ đóng, còn khó quá thì cho qua, bạn đừng lo họ vẫn khai thuế bình thường khi QTT cũng ko bị loại đâu (vì ai rảnh mà ngồi kiểm tra địa chỉ ng bán đúng ko)

Cảm ơn bạn nhiều, chỉ vì không biết mà đến nông nỗi này

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

minhtung789

Guest
14/8/14
8
4
3
39
TT Hue

Cả nhà cho mình hỏi chút. Mình mới làm và Cty mình mới thay đổi địa chỉ, hóa đơn bán hàng đáng lẽ phải gạch đ/c cũ đi và đóng dấu đ/c mới vào nhưng mình ko để ý thế là mình viết hđ xong là gửi cho khách liền. Hđ đầu vào và hđ đầu ra đều là đ/c cũ, mình phải làm thế nào đây. Có cty ở nội thành hn thì mình đi đóng dấu lại được, nhưng có cty ở tỉnh lẻ, thế mới buồn. Mình có thể làm tờ điều chỉnh đ/c hđ được ko. Ai có mẫu thì cho mình xin nhé. Mail la nguyenthilinh392@gmail.com. Mình cảm ơn

Khi công ty bạn thay đổi địa chỉ trụ sở kinh doanh thì đã gửi thông báo cho cơ quan thuế chưa? Mà Hóa đơn đầu ra thì bạn đừng quan tâm vì địa chỉ làm gì hết. Còn hóa đơn đầu vào của bạn sửa lại địa chỉ và mang hóa đơn đầu vào đó đến công ty mà bạn mua hàng, nói họ đóng cho cái dấu treo lại chỗ sữa địa chỉ.Mà nên sữa trước khi có quyết định quyết toán thuế nhé. Kẻo đến khi có quyết định quyết toán thuế rồi thì mấy ông Thanh kiểm tra không cho mô. Nếu cho thì đưa xiền cho đoàn kiểm tra rồi đi sữa thoải mái.hehehe

L

linh1109

Sơ cấp
17/9/13
20
0
1
31
Ha Dong - Ha Noi

Khi công ty bạn thay đổi địa chỉ trụ sở kinh doanh thì đã gửi thông báo cho cơ quan thuế chưa? Mà Hóa đơn đầu ra thì bạn đừng quan tâm vì địa chỉ làm gì hết. Còn hóa đơn đầu vào của bạn sửa lại địa chỉ và mang hóa đơn đầu vào đó đến công ty mà bạn mua hàng, nói họ đóng cho cái dấu treo lại chỗ sữa địa chỉ.Mà nên sữa trước khi có quyết định quyết toán thuế nhé. Kẻo đến khi có quyết định quyết toán thuế rồi thì mấy ông Thanh kiểm tra không cho mô. Nếu cho thì đưa xiền cho đoàn kiểm tra rồi đi sữa thoải mái.hehehe

Công ty mình mới thay đổi địa chỉ tháng 7 thôi, và tháng 7 mình mới bắt đầu vào đây làm việc. Mình viết HĐ sếp ký mà không ý kiến gì, thế mới tài. Sếp bảo là thông báo lên thuế ngày 23/7, ngày 28/7 là dùng dấu mới, địa chỉ mới được rồi. ngày 31/7 phát sinh lấy 1 HĐ đầu vào và xuất 1 HĐ đầu ra vẫn là địa chỉ cũ. Cách vài ngày không biết ccos sao không

Bên nhà cung cấp không chịu thu hồi, không chịu sửa, không chịu xuất mới cũng không chịu xuất HĐ điều chỉnh, thế mới đau bạn ạ, nói như cãi nhau ý

H

hunglinhphong

Trung cấp
26/1/08
107
13
18
38
TP.HCM

Trường hợp của bạn nếu muốn tiếp tục sd hoá đơn cũ thì chỉ cần làm con dấu địa chỉ mơi đóng bên cạnh địa chỉ cũ trên hoá đơn (tuyệt đối ko được gạch địa chỉ cũ trên hoá đơn)

Lý do tại sao tuyệt đối ko được gạch địa chỉ cũ trên hóa đơn vậy bạn?
Nếu đơn vị mình thay đổi địa chỉ thì mình gạch ngang địa chỉ cũ và đóng dấu địa chỉ mới bên cạnh được không?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Lý do tại sao tuyệt đối ko được gạch địa chỉ cũ trên hóa đơn vậy bạn?
Nếu đơn vị mình thay đổi địa chỉ thì mình gạch ngang địa chỉ cũ và đóng dấu địa chỉ mới bên cạnh được không?
Đây là luật quy định chứ ko phải mình tự đât ra đâu, trên hoá đơn
_Ko đc dùng mực đỏ để ghi nội dung hoá đơn
_Ko đc tẩy xoá, cạo sửa, viết đè ....lên nội dung tờ hoá đơn
Trướng hợp của bạn cũng đơn giản thui, luật quy định chỉ cần bạn đóng dấu địa chỉ mới bên cạnh địa chỉ cũ là đc chấp nhận, bạn làm khác quy định chỉ tự gây khó cho bạn thui

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: linh1109
L

linh1109

Sơ cấp
17/9/13
20
0
1
31
Ha Dong - Ha Noi
Trướng hợp của bạn cũng đơn giản thui, luật quy định chỉ cần bạn đóng dấu địa chỉ mới bên cạnh địa chỉ cũ là đc chấp nhận, bạn làm khác quy định chỉ tự gây khó cho bạn thui

Cho mình hỏi: mình làm báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn tháng 9 rồi, thì có phải làm báo cáo quý 3 nữa không bạn

L

linh1109

Sơ cấp
17/9/13
20
0
1
31
Ha Dong - Ha Noi
hôm trước mình lên thuế Thanh Xuân để làm thủ tục hủy hóa đơn mua của cơ quan thuế để chuyển sang PP khấu trừ, cô ở bộ phận ấn chỉ bảo mình là làm báo cáo BC26/AC quý 3 mang lên đây. Mình cũng có nói với cô ấy là: " Cô ơi nhưng công ty cháu kê khai Báo cáo BC26/AC theo tháng cô ạ". Cô ấy nói lại với giọng bực mình: "Làm báo cáo tháng thế không phải làm báo cáo quý à". Vật là sao, mình thấy tháng là tháng, mà quý là quý chứ nhỉ, cô ấy lại bảo mình như vậy, thế là làm cả 2

L

linh1109

Sơ cấp
17/9/13
20
0
1
31
Ha Dong - Ha Noi
cty m ình mới thành lập tháng 3/2014. Trong vòng 12 tháng sau khi thanh lập thì phải kê khai theo tháng mà. Mình hỏi chị quản lý thì chị ấy bảo: mọi vấn đề về hóa đơn thì em xuống phòng ấn chỉ nhé, mình hỏi thêm thì chị ấy cũng chẳng nói gì.
Cho mình hỏi thêm: tháng 6 mình có làm BC26/AC nhưng nó bị sai: số hóa đơn còn từ 0054401 tới 0054450 thì lại nhầm là 0054401 tới 0054400, giờ mình phải sửa thế nào nhỉ

H

hunglinhphong

Trung cấp
26/1/08
107
13
18
38
TP.HCM

Có một số trường hợp người nộp thuế lỡ gạch hết các cuốn hóa đơn từ trước nên vẫn được chấp nhận chứ không phải tuyệt đối.
BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 676/TCT-CS
V/v gạch địa chỉ cũ bằng mực đỏ trên hóa đơn

Hà Nội, ngày 06 tháng 03 năm 2014

Kính gửi:

- Cục Thuế TP. Hồ Chí Minh;
- Công ty TNHH Phượng Hoàng Kim.
(Đ/c: 269 QL 1A, P. Bình Chiểu, Q. Thủ Đức, TP. HCM)

Trả lời công văn số 022/102013-PHK ngày 29/10/2013 của Công ty TNHH Phượng Hoàng Kim về việc gạch địa chỉ cũ trên hóa đơn bằng mực đỏ, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Tại Khoản 1 Điều 4 Thông tư số 64/2013/TT-BTC ngày 15/05/2013 của Bộ Tài chính về hóa đơn quy định: "Nội dung bắt buộc trên hóa đơn đã lập phải được thể hiện trên cùng một mặt giấy.

a) Tên loại hóa đơn

d) Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán"

Tại khoản 2 Điều 9 và khoản 1b điều 14 Thông tư số 64/2013/TT-BTC ngày 15/05/2013 của Bộ Tài chính quy định về hóa đơn quy định: "Trường hợp có sự thay đổi địa chỉ kinh doanh dẫn đến thay đổi cơ quan thuế quản lý trực tiếp, nếu tổ chức, hộ, cá nhân có nhu cầu tiếp tục sử dụng số hóa đơn đã phát hành chưa sử dụng hết thì đóng dấu địa chỉ mới lên hóa đơn, gửi bảng kê hóa đơn chưa sử dụng (mẫu số 3.10 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) và thông báo điều chỉnh thông tin tại thông báo phát hành hóa đơn đến cơ quan thuế nơi chuyển đến…

Nội dung trên hóa đơn phải đúng nội dung nghiệp vụ kinh tế phát sinh; không được tẩy xóa, sửa chữa; phải dùng cùng màu mực, loại mực không phai, không sử dụng mực đỏ; chữ số và chữ viết phải liên tục, không ngắt quãng, không viết hoặc in đè lên chữ in sẵn và gạch chéo phần còn trống (nếu có). Trường hợp hóa đơn tự in hoặc hóa đơn đặt in được lập bằng máy tính nếu có phần còn trống trên hóa đơn thì gạch chéo bằng bút mực, loại mực không phai, không sử dụng mực đỏ.”

Theo trình bày của Công ty TNHH Phượng Hoàng Kim: Từ ngày 01/04/2013 Công ty TNHH Phượng Hoàng Kim có thay đổi địa chỉ trụ sở (đã đăng ký với Sở KH-ĐT). Số hóa đơn còn tồn khi chuyển trụ sở Công ty tiếp tục sử dụng bằng cách gạch mực đỏ lên địa chỉ cũ và đóng dấu địa chỉ mới cũng bằng mực đỏ, hóa đơn GTGT ký hiệu HK/HP từ số 0001057 đến số 0001250.

Căn cứ quy định nêu trên, đề nghị Cục Thuế TP. Hồ Chí Minh kiểm tra cụ thể trường hợp nếu Công ty TNHH Phượng Hoàng Kim đã thông báo điều chỉnh thông tin tại Thông báo phát hành hóa đơn đến cơ quan thuế nơi chuyển đến, đã kê khai, nộp đủ số thuế GTGT đầu ra thì chấp thuận không thu hồi các số hóa đơn đã lập và người mua hàng được sử dụng hóa đơn của Công ty đã xuất để kê khai thuế GTGT và tính chi phí.

Tổng cục Thuế trả lời để Cục Thuế TP. Hồ Chí Minh và Công ty TNHH Phượng Hoàng Kim được biết./.

Nơi nhận:- Như trên;
- Vụ PC (BTC);
- Vụ PC (TCT);
- Lưu: VT, CS (2b).

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG

Cao Anh Tuấn

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
TT số 64/2013/TT-BTC ngày 15/05/2013 của Bộ Tài chính về hóa đơn hd ntn thì mình làm như thế đó, còn đây chỉ là CV của cục thuế địa phương, chưa chắc đc nơi khác chấp nhận.

H

hunglinhphong

Trung cấp
26/1/08
107
13
18
38
TP.HCM
TT số 64/2013/TT-BTC ngày 15/05/2013 của Bộ Tài chính về hóa đơn hd ntn thì mình làm như thế đó, còn đây chỉ là CV của cục thuế địa phương, chưa chắc đc nơi khác chấp nhận.

Tổng Cục Thuế hướng dẫn trả lời mà gọi là của cục thuế địa phương sao? Đồng ý với bạn thông tư hướng dẫn thì phải thực hiện theo hướng dẫn của văn bản luật quy định. Nhưng trường hợp trên bên bán đã lỡ gạch ngang địa chỉ cũ thì theo hướng dẫn của Tổng Cục Thuế thì có thể chấp nhận với trường hợp bên bán đã thông báo thay đổi địa chỉ với cơ quan thuế, đã kê khai và nộp thuế đầu ra theo đúng quy định.

T

thuyduong8511

Cao cấp
1/11/10
299
40
28
38
TpHCM
Cũng liên quan đến nội dung này cho mình hỏi bạn quynhhuong0291: giờ cty mình đổi con dấu qua địa chỉ mới nhưng mình đã đóng dấu treo hóa đơn trống theo địa chỉ cũ rất nhiều rồi vậy giờ có đóng tiếp dấu treo mới kế bên được ko ah? hay phải xử lý gì với số hóa đơn đó ko?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA