Công cụ dụng cụ hay TSCĐ

• Thread starter kimchikt08
  • Ngày gửi
K

kimchikt08

User đã bị cấm truy cập
29/3/14
13
0
1
36
Tp.HCM
Các anh (chị ) oi giúp e với ạ!
Tình hình là cty e có mua lại TSCĐ thanh lý của 1 cty
Hệ thống ống dẫn lạnh ( đã lắp đặt sẵn)gồm:
Ống hút mùi bằng tole : số lượng 300 mét
Đơn giá : 1.000.000
Thành tiền:300.000.000
Quạt hút mùi : Số lượng 4 cái
Đơn giá 20.000.000
Thành tiền 80.000.000
Dây điện : Số lượng : 300 mét
Đơn giá : 500.000
Nếu mình đưa thành công cụ dụng cụ thì phân bổ thời gian ngắn-> chi phí quá cáo -> lỗ. Nhưng thực tế hệ thống này mình dùng đc 6 năm ah.
Vậy giờ e phân bổ ntn ạ.
Tks mn ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Công cụ dụng cụ hay TSCĐ

Các anh (chị ) oi giúp e với ạ!
Tình hình là cty e có mua lại TSCĐ thanh lý của 1 cty
Hệ thống ống dẫn lạnh ( đã lắp đặt sẵn)gồm:
Ống hút mùi bằng tole : số lượng 300 mét
Đơn giá : 1.000.000
Thành tiền:300.000.000
Quạt hút mùi : Số lượng 4 cái
Đơn giá 20.000.000
Thành tiền 80.000.000
Dây điện : Số lượng : 300 mét
Đơn giá : 500.000
Nếu mình đưa thành công cụ dụng cụ thì phân bổ thời gian ngắn-> chi phí quá cáo -> lỗ. Nhưng thực tế hệ thống này mình dùng đc 6 năm ah.
Vậy giờ e phân bổ ntn ạ.
Tks mn ạ
Dc chuyển lỗ 5 năm mà bạn hiền

ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc

Cái này nếu bóc tách từng cái một thì nó ko đủ điều kiện là TSCD nhưng nếu mua về để nắp ráp thành một hệ thống ( thông gió ) thì nó là 1 tài sản cố định của công ty, bạn tập hợp toàn bộ chi phí phát sinh nắp ráp để đưa vào sử dụng rồi ghi nhận nó là tscd nhé ( cái này thường cho qua 241 rồi qua 211 để dễ quản lý )

K

kimchikt08

User đã bị cấm truy cập
29/3/14
13
0
1
36
Tp.HCM

Cái này nếu bóc tách từng cái một thì nó ko đủ điều kiện là TSCD nhưng nếu mua về để nắp ráp thành một hệ thống ( thông gió ) thì nó là 1 tài sản cố định của công ty, bạn tập hợp toàn bộ chi phí phát sinh nắp ráp để đưa vào sử dụng rồi ghi nhận nó là tscd nhé ( cái này thường cho qua 241 rồi qua 211 để dễ quản lý )

Bên mình mua thanh lý nên nó có sẵn rồi ducthohvtc Lúc đầu bên bán ghi là trên Phụ lục đính kèm là " hệ thống ống dẫn lạnh" . NHưng luật sư bên cty mình bảo k được ghi thành hệ thống như vậy mà phải lkê chi tiết như thế. Háo đơn mình đã mua từ t03/2014 nhưng giờ sếp đang muốn cho nó hợp lý để k bị bóc tách chi phí. Giờ là TSCĐ thì mình phải đăng ký trích KH với cq thuế nhưng kê 1toán cũ đã trích rồi mà chưa đăng ký. GIờ sếp bắt làm lại bạn ạ.

Dc chuyển lỗ 5 năm mà bạn hiền

Vậy mình cứ để thành ccdc hết à bạn

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Bên mình mua thanh lý nên nó có sẵn rồi ducthohvtc Lúc đầu bên bán ghi là trên Phụ lục đính kèm là " hệ thống ống dẫn lạnh" . NHưng luật sư bên cty mình bảo k được ghi thành hệ thống như vậy mà phải lkê chi tiết như thế. Háo đơn mình đã mua từ t03/2014 nhưng giờ sếp đang muốn cho nó hợp lý để k bị bóc tách chi phí. Giờ là TSCĐ thì mình phải đăng ký trích KH với cq thuế nhưng kê 1toán cũ đã trích rồi mà chưa đăng ký. GIờ sếp bắt làm lại bạn ạ.

Vậy mình cứ để thành ccdc hết à bạn
nếu gía trị <30tr thì để CCDC

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

@kimchikt08: Mình cùng quan điểm với bạn này, nếu hình thành 1 hệ thống thì đủ đk ghi nhận vào TSCĐ, hồi trước chưa đăng ký thì giờ đăng ký.

K

kimchikt08

User đã bị cấm truy cập
29/3/14
13
0
1
36
Tp.HCM

@kimchikt08: Mình cùng quan điểm với bạn này, nếu hình thành 1 hệ thống thì đủ đk ghi nhận vào TSCĐ, hồi trước chưa đăng ký thì giờ đăng ký.
Nhưng kế toán đã trích khấu hao từ T06/2014 mà giờ T08 mình đăng ký được k bạn

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Nhưng kế toán đã trích khấu hao từ T06/2014 mà giờ T08 mình đăng ký được k bạn
Qui định thì phải đk từ khi trích, bạn đk vậy là trễ, nhưng chẳng nhẽ vì trễ mà bạn lại ko đk, theo mình thì cứ đăng ký và giải trình lí do thôi.

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Qui định thì phải đk từ khi trích, bạn đk vậy là trễ, nhưng chẳng nhẽ vì trễ mà bạn lại ko đk, theo mình thì cứ đăng ký và giải trình lí do thôi.
mình tưởng đk trước khi trích chứ nhỉ?
giờ đăng ký và vui lòng nộp phạt theo quy định thôi.
3. Phạt tiền 1.400.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 800.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế quá thời hạn quy định trên 30 ngày.

ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc

Chỗ mình chnẳg thấy ai đăng ký TSCD với thuế cũng đi giải trình 1 vài lần mà họ cũng ko hỏi, ôm cái bảng trích lập lên cho họ xem là ok ^^.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

mình tưởng đk trước khi trích chứ nhỉ?
giờ đăng ký và vui lòng nộp phạt theo quy định thôi.
3. Phạt tiền 1.400.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 800.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế quá thời hạn quy định trên 30 ngày.

Trước hay từ thì cũng muộn rồi, trong trường hợp này bạn để ý quá về câu từ làm gì. Mức phạt ấy cũng nhỏ, cứ thực hiện đăng ký thôi. Biết đâu sau này Thuế kiểm tra ko thấy lại ko phạt cũng nên, cái này mình thấy nhiều DN cũng ko thực hiện mà, :)

V

vietnhankt

Sơ cấp
28/7/14
14
1
3
40
Đồng Nai

Trễ còn hơn không, đăng ký phương pháp khấu hao TSCĐ thôi, còn thời gian trích khấu hao theo quy định về khấu hao TSCĐ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA