Hạch toán Mua TSCD không có hóa đơn

• Thread starter trangnhung312
  • Ngày gửi
T

trangnhung312

Trung cấp
26/3/12
190
7
18
33
da nang
Chào mọi người.
Tình hình là công ty e mới mua 1 cái máy gần 760triệu nhưng lại chẳng có hóa đơn, chứng từ gì cả. chỉ có 1 bản hợp đồng giữa giám đốc vs ng bán thôi (hợp đồng giữa 2 cá nhân). Bây giờ em phải làm gì để có thể ghi nhận TSCD này là tài sản của công ty và có thể khấu hao dc ạ. Mong mọi ng giúp e.
Cảm ơn mọi ng nhiều ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ðề: Hạch toán Mua TSCD không có hóa đơn

Chào mọi người.
Tình hình là công ty e mới mua 1 cái máy gần 760triệu nhưng lại chẳng có hóa đơn, chứng từ gì cả. chỉ có 1 bản hợp đồng giữa giám đốc vs ng bán thôi (hợp đồng giữa 2 cá nhân). Bây giờ em phải làm gì để có thể ghi nhận TSCD này là tài sản của công ty và có thể khấu hao dc ạ. Mong mọi ng giúp e.
Cảm ơn mọi ng nhiều ạ

Theo mình: Muốn KH đượcưa vào chi phí hợp lý thì bạn cần xác định lại đối tượng bán TS này.
- Nếu đối tương là ĐV KD thì phải có HĐ, trường hợp không thể có HĐ thì mang HĐ ra thuế mua.
- Nếu đối tượng là cá nhân, TS đã qua sử dụng ( trong hợp đồng ghi rõ ) thì bạn vào bảng kê theo QĐ.

T

trangnhung312

Trung cấp
26/3/12
190
7
18
33
da nang

Theo mình: Muốn KH đượcưa vào chi phí hợp lý thì bạn cần xác định lại đối tượng bán TS này.
- Nếu đối tương là ĐV KD thì phải có HĐ, trường hợp không thể có HĐ thì mang HĐ ra thuế mua.
- Nếu đối tượng là cá nhân, TS đã qua sử dụng ( trong hợp đồng ghi rõ ) thì bạn vào bảng kê theo QĐ.

nhưng theo e biet thi cai bảng kê do chỉ áp dung cho 1 số mặt hàng nông sản vs mấy cái loại khác thôi, chứ TS có giá trị lơn như thế này thì hình như là k dc thì phải

H

hoacomay22

Sơ cấp
12/12/11
16
2
3
38
hai duong

Chẳng có cách nào khác ngoài việc đi mua hóa đơn, chứ tài sản lớn thế thì thuế nào nó chấp nhận không có hóa đơn được.

vanganh1

vanganh1

Trung cấp

Trường hợp doanh nghiệp mua tài sản đã qua sử dụng của cá nhân không không kinh doanh không có hoá đơn được lập Bảng kê 01/TNDN theo đúng quy định tài Thông tư 78/2014/TT-BTC tuỳ theo thời điểm mua tài sản thì được trích khấu hao TSCĐ vào chi phí.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Chào mọi người.
Cảm ơn mọi ng nhiều ạ
Nói ng bán xuất hoá đơn hay ra CCT mua, còn ko đem về sài ko cần trích khấu hao chi cho mệt.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Trường hợp doanh nghiệp mua tài sản đã qua sử dụng của cá nhân không không kinh doanh không có hoá đơn được lập Bảng kê 01/TNDN theo đúng quy định tài Thông tư 78/2014/TT-BTC tuỳ theo thời điểm mua tài sản thì được trích khấu hao TSCĐ vào chi phí.

Bạn nói đúng. Có QĐ trong TT 78 .... các bạn xem lại.

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM

Đó là Điều 6, khoản 2.4, TT78/2014. Sáng nay mới nghiên cứu kỹ :)

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên

Không phải ra thuế mua hóa đơn mà lập bảng kê bình thường. Tuy nhiên phải sang tên cho xe nộp các loại thuế thì được ghi nhận thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA