Tư vấn tạm ngừng kinh doanh

  • Thread starter mailinhphung
  • Ngày gửi
M

mailinhphung

User đã bị cấm truy cập
26/4/14
41
11
8
31
Hà Nội
Công ty e đã tạm ngừng kinh doanh 1 năm từ tháng 1/2014 đến tháng 1/2015.Cho em hỏi nếu sau thời điểm tháng 1/2015 bên e vẫn muốn tạm ngừng kinh doanh hoặc giải thể thì cần những thủ tục gì ah ?
Em cảm ơn !
 
viethlu

viethlu

Thành viên thân thiết
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Ðề: Tư vấn tạm ngừng kinh doanh

@mailinhphung Chào bạn.
Công ty bạn tạm ngừng thì nếu đến hết 1/2015 mà bạn vẫn muốn tạm ngừng tiếp thì bạn làm hồ sơ xin tạm ngừng thêm 1 năm nữa nhé, thủ tục lần 2 này đơn giản hơn lần 1. Còn nếu muốn giải thể thì bạn phải xin hoạt động trở lại xong quyết toán thuế với bên thuế rồi mới giải thể được. Nhớ là theo Thông tư 156/2013/TT-BTC thì bây giờ các công ty tạm ngừng kinh doanh vẫn có một số tờ khai phải nộp nhé bạn.
 
H

hoangngan84

Sơ cấp
19/11/13
52
0
6
35
Đà Nẵng
Ðề: Tư vấn tạm ngừng kinh doanh

Sau khi hết thời hạn đã thông báo, nếu doanh nghiệp vẫn tiếp tục tạm ngừng kinh doanh phải thông báo tiếp cho Phòng Đăng ký kinh doanh. Tổng thời gian tạm ngừng kinh doanh không được quá 2 năm)
Còn nếu muốn giải thể thì bạn cứ làm thủ tục giải thể.
 
M

mailinhphung

User đã bị cấm truy cập
26/4/14
41
11
8
31
Hà Nội
Ðề: Tư vấn tạm ngừng kinh doanh

@mailinhphung Chào bạn.
Công ty bạn tạm ngừng thì nếu đến hết 1/2015 mà bạn vẫn muốn tạm ngừng tiếp thì bạn làm hồ sơ xin tạm ngừng thêm 1 năm nữa nhé, thủ tục lần 2 này đơn giản hơn lần 1. Còn nếu muốn giải thể thì bạn phải xin hoạt động trở lại xong quyết toán thuế với bên thuế rồi mới giải thể được. Nhớ là theo Thông tư 156/2013/TT-BTC thì bây giờ các công ty tạm ngừng kinh doanh vẫn có một số tờ khai phải nộp nhé bạn.
cần phải nộp những tờ khai gì vậy bạn ? tự nhiên thấy lo quá.Sau thời điểm xin dừng kinh doanh từ tháng 1.2014, sau khi nộp hết tờ khai thuế, báo cao tc năm 2013, bên mình k có hđ gì nữa @@
 
viethlu

viethlu

Thành viên thân thiết
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Ðề: Tư vấn tạm ngừng kinh doanh

điểm đ khoản 1 Điều 10 Thông tu 156/2013/TT-BTC: Người nộp thuế trong thời gian tạm ngừng kinh doanh và không phát sinh nghĩa vụ thuế thì không phải nộp hồ sơ khai thuế của thời gian tạm ngừng hoạt động kinh doanh. Trường hợp người nộp thuế nghỉ kinh doanh không trọn năm dương lịch hoặc năm tài chính thì vẫn phải nộp hồ sơ quyết toán thuế năm.
Tức là bạn phải xin ngừng hoạt động chính xác từ 1/1/2013 đến 1/1/2014 thì bạn mới ko phải nộp gì, còn nếu ko trọng năm thì vẫn phải nộp hsơ quyết toán thuế năm.
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều

TEXT LINK