Chi phí vật dụng phục vụ nấu ăn

• Thread starter PHANTHIN
  • Ngày gửi
P

PHANTHIN

Sơ cấp
19/7/13
13
0
1
Hưng Yên
Chào anh chị em, EM CÓ CÂU HỎI NÀY MONG MỌI NGƯỜI CHỈ DÙM EM:Công ty em có tổ chức nấu ăn trưa cho nhân viên chúng em có mua chảo, nồi cơm điện để phục vụ nấu ăn, Cơ quan thuế yêu cầu bên em giải trình về hoá đơn này. Nhờ anh chỉ bảo để em giải thích lại với thuế? Cảm ơn anh chị nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Chi phí vật dụng phục vụ nấu ăn

Về CCDC thì ko có hướng dẫn chi tiết, nhưng về TSCĐ thì có, trong Thông tư 78 có ghi: "Riêng tài sản cố định phục vụ cho người lao động làm việc tại doanh nghiệp như: nhà nghỉ giữa ca, nhà ăn giữa ca, nhà thay quần áo, nhà vệ sinh, phòng hoặc trạm y tế để khám chữa bệnh, cơ sở đào tạo, dạy nghề và các thiết bị, nội thất đủ điều kiện là tài sản cố định lắp đặt trong nhà nghỉ giữa ca, nhà ăn giữa ca, nhà thay quần áo, nhà vệ sinh, phòng hoặc trạm y tế để khám chữa bệnh, cơ sở đào tạo, dạy nghề; bể chứa nước sạch, nhà để xe, xe đưa đón người lao động, nhà ở trực tiếp cho người lao động được trích khấu hao tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế."

TSCĐ được đưa vào chi phí thì ko có lí do gì mà CCDC không được đưa vào chi phí cả. Nếu các CCDC có đầy đủ hóa đơn, chứng từ theo qui định thì căn cứ vào điểm này để giải trình với Cơ quan Thuế.

P

PHANTHIN

Sơ cấp
19/7/13
13
0
1
Hưng Yên

Bên công ty em có hoá đơn cụ thể, nhưng thuế yêu cầu có văn bản đăng ký nhà ăn thì mới đc sử dụng vật dụng đó vào chi phí

thuhang8689

thuhang8689

Guest
26/6/12
95
2
8
Bắc Giang

Bên mình cũng đang mua các đồ dùng để chuận bị đưa vào nhà ăn của công ty?
Ko bít thế nào nhi?
phải đăng ký với thuế ha?
A c nào bít chỉ giùm em với a?

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Bên công ty em có hoá đơn cụ thể, nhưng thuế yêu cầu có văn bản đăng ký nhà ăn thì mới đc sử dụng vật dụng đó vào chi phí
Cái này nghe có vẻ ko thuyết phục, trừ khi nhà ăn hình thành nên một TSCĐ riêng thì phải đk với Thuế để trích khấu hao, chứ nhà ăn cũng là 1 phòng trong khối văn phòng công ty đang sử dụng thì đk kiểu gì được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA