Tính thuế GTGT

• Thread starter myhvtc
  • Ngày gửi
M

myhvtc

Guest
16/8/14
4
0
1
32
Bắc Ninh
Mình có 2 câu hỏi đang thắc mắc mong mọi người giúp đỡ
Một doanh nghiệp sản xuất thuốc lá ở hà nôi nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ kê khai thuế theo tháng trong tháng 2014 có tình hình:
1. Mua công cụ sản xuất, giá mua chưa có thuế GTGT ghi trên hóa đơn GTGT hợp pháp 19 triệu thanh toán tiền mặt----> mình muốn hỏi trường hợp này được khấu trừ không?...theo mình đọc thông tư thì được khấu trừ còn bạn mình đang tranh cãi không được khấu trừ???
2. Mua nguyên liệu sản xuất từ một hộ kinh doanh nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp với tổng giá thanh toán ghi trên hóa đơn bán hàng hợp pháp 30 triệu đồng, thanh toán qua ngân hàng đúng quy định-----> được khấu trừ không và khấu trừbao nhiêu (thuế GTGT với nguyên liệu cho là 5%)
Mong cả nhà giúp đỡ

Khóa học Quản trị dòng tiền
vanganh1

vanganh1

Trung cấp
Ðề: Tính thuế GTGT

Mình có 2 câu hỏi đang thắc mắc mong mọi người giúp đỡ
Một doanh nghiệp sản xuất thuốc lá ở hà nôi nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ kê khai thuế theo tháng trong tháng 2014 có tình hình:
1. Mua công cụ sản xuất, giá mua chưa có thuế GTGT ghi trên hóa đơn GTGT hợp pháp 19 triệu thanh toán tiền mặt----> mình muốn hỏi trường hợp này được khấu trừ không?...theo mình đọc thông tư thì được khấu trừ còn bạn mình đang tranh cãi không được khấu trừ???
2. Mua nguyên liệu sản xuất từ một hộ kinh doanh nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp với tổng giá thanh toán ghi trên hóa đơn bán hàng hợp pháp 30 triệu đồng, thanh toán qua ngân hàng đúng quy định-----> được khấu trừ không và khấu trừbao nhiêu (thuế GTGT với nguyên liệu cho là 5%)
Mong cả nhà giúp đỡ
1. Theo quy định TT219 thì với những hóa đơn trên 20tr phải có chứng từ không thanh toán bằng tiền mặt mới được khấu trừ thuế
=> Ở hóa đơn mà bạn nói : tổng số tiền của hóa đơn là 20.9tr>20tr nên nếu thanh toán bằng tiền mặt thì không được khấu trừ
2. Bạn mua hàng hóa đơn trực tiếp thì bạn không được khấu trừ thuế. Mà nó được đưa vào giá vốn.
Bởi vậy người ta mới cố gắng = mọi giá phải có Hóa đơn GTGT là vậy.

M

myhvtc

Guest
16/8/14
4
0
1
32
Bắc Ninh

Bạn ơi...tại sao tổng số tiền hóa đơn lại là 20.9 hả bạn....số tiền trên hóa đơn là 19 mà????

À...mình hiểu ý thứ nhất rùi bạn ơi, nhưng mà ý thứ 2 ý, có hóa đơn bán hàng hợp pháp mà, sao lại không được khấu trừ hả bạn?????....mình cảm ơn bạn trước :)

Sửa lần cuối:
N

ngocbich96

Guest
25/1/11
5
0
1
40
HCM

Hoa don ban hang thi tren hoa don dau co dong the hien tien thue gtgt dau ma khau tru ban.

M

myhvtc

Guest
16/8/14
4
0
1
32
Bắc Ninh

Minh hiểu rùi...cảm ơn các bạn rất nhiều :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA