Chi phí hợp lý

• Thread starter smile226779
  • Ngày gửi
S

smile226779

Sơ cấp
16/8/14
4
0
0
Nam Định
Công ty em trả tiền thuê dịch vụ cho các cửa hàng bán lẻ nhưng họ không xuất được HĐ cho bên Công ty em. Trên thực tế công ty vẫn phải chi trả khoản thuê dịch vụ đó. Làm thế nào để khoản chi đó là hợp lý và được tính là chi phí hợp lý chi tính thuế TNDN?
Cả nhà giúp em với.
Em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc
Ðề: Chi phí hợp lý

Công ty em trả tiền thuê dịch vụ cho các cửa hàng bán lẻ nhưng họ không xuất được HĐ cho bên Công ty em. Trên thực tế công ty vẫn phải chi trả khoản thuê dịch vụ đó. Làm thế nào để khoản chi đó là hợp lý và được tính là chi phí hợp lý chi tính thuế TNDN?
Cả nhà giúp em với.
Em cảm ơn!

Cửa hàng là có hóa đơn rồi mà, nếu nội dung dịch vụ đó họ ko ghi đc thì ghi cái khác tiền y như nguyên là dc mà.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Cả nhà giúp em với.
Em cảm ơn!
Không có hoá đơn thuê DV thì ko có cách nào đưa đc vào cp, do đó cty trước khi thuê DV nên hỏi ng bán có xuất đc hoá đơn hay ko?, nếu ko thì kiếm nơi khác có xuất hoá đơn mà thuê.

Những điều cần thiết cho bạn
http://www.webketoan.vn/forum/threads/2219561-Cac-luat-nghi-dinh-thong-tu-dang-ap-dung-cho-nam-2014

L

lienduy2

Trung cấp
26/8/11
91
1
6
38
Hà Nội
www.giatlaonline.com

Dưới 200k bạn kê vào mẫu 01/TNDN để được tính nhé.

Sửa lần cuối:
L

lienduy2

Trung cấp
26/8/11
91
1
6
38
Hà Nội
www.giatlaonline.com

Khoản 2.4 điều 6 thông tư 78/2014, mẫu 01/ TNDN. ( Mình gõ nhầm là 05, xin lỗi bạn).

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Khoản 2.4 điều 6 thông tư 78/2014, mẫu 01/ TNDN. ( Mình gõ nhầm là 05, xin lỗi bạn).
Để mình giải thích cho bạn rỏ
Mẫu 01/TNDN chỉ được phép dùng trong các trường hợp thu mua nông sản của người nông dân, những sp hải sản do ng dân tự đánh bắt, hay thu mua phế liệu thu hồi do ng dân tự lượm lặt,khai thác, hay mua lẻ từ hộ gia đình vv,,,,thì khi mua vào DN ko cần hóa đơn đầu vào chỉ cần lập mẫu 01/TNDN thì vẫn đc xem là cp hợp lý
Khoản 2.4 điều 6 thông tư 78/2014 mà bạn nói có nghĩa là trong các trường hợp đặc biệt trên nếu DN ko làm mẫu 01/TNDN thì cũng ko được xem là cp đầu vào hợp lý
Còn ngoài ra tất cả các trường hợp còn lại phải áp dụng khoản 1 điều 6 mới được chấp nhận cp được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

Những điều cần thiết cho bạn
http://www.webketoan.vn/forum/threads/2219561-Cac-luat-nghi-dinh-thong-tu-dang-ap-dung-cho-nam-2014

T

toanlyhoa

Sơ cấp
18/1/10
5
0
1
37
Hà Nội

Thường cửa hàng bán lẻ có hóa đơn của nhà phân phối cấp, theo mã số thuế của nhà phân phối. Nếu cửa hàng không xuất hóa đơn cho bạn bạn có thể yêu cầu họ lấy hóa đơn của nhà phân phối, nếu không thì đổi cửa hàng. chứ không có chứng từ hợp lệ thì không đưa vào chi phí được.

thanh hau

thanh hau

Trung cấp
19/4/08
91
16
8
Ha Noi

Nếu là các cửa hàng nhỏ lẻ không theo hệ thống và có đăng ký kinh doanh hoặc là hộ gia đình thì có thể hướng dẫn họ lên cục thuế mua Hóa đơn về trả mình .Nếu không thì công ty bạn nên chọn các cửa hàng khác đáp ứng yêu cầu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA