Tư vấn bảo hiểm thất nghiệp

• Thread starter ginboo
  • Ngày gửi
G

ginboo

Guest
18/11/09
3
0
1
34
tp Hồ chí minh
Thân chào các anh chị,

Em đang có chút thắc mắc về bảo hiểm thất nghiệp nhờ mọi người tư vấn giúp ạ, công ty đầu tiên em làm ở quận 1 sổ bảo hiểm cũng ở quận 1 thời gian đóng bh 8 tháng, sau khi nghỉ, em làm việc cho một công ty ở Bình Dương thì em nộp sổ cũ và tiếp tục đóng thời hạn 1 năm nữa, giờ em nghỉ, sổ bảo hiểm có 2 tờ giấy, 1 tờ của BHXH Q1, 1 tờ BHXH Bình Dương. Nay em muốn nhận bảo hiểm thất nghiệp thì nộp ở đâu ạ, em đang cư trú ở Thủ Đức- tp. HCM, một số bạn bảo là em phải làm giấy chuyển tỉnh từ Bình Dương về Thủ Đức rồi mới được nhận.
Mong mọi người tư vấn giúp đỡ, em cảm ơn ạ.
Thân.

Khóa học Quản trị dòng tiền
W

wpk88

Guest
17/8/14
1
0
0
HN
phukien88.com
Ðề: Tư vấn bảo hiểm thất nghiệp

Em cũng có chung thắc mắc với bạn này, các chuyên gia vào giải đáp giùm vs

C

codaimy

Sơ cấp
8/3/13
17
1
3
34
HCM

Bạn đến trung tâm giới thiệu việc làm ở Bình Dương để đăng ký thất nghiệp. Khi tới đó bạn nói nguyện vọng của mình muốn hưởng BHTN ở Thủ Đức. Họ sẽ đưa giấy xác nhận cho bạn để bạn về Thủ Đức lãnh tiền thất nghiệp.

C

chuppachupp

Trung cấp
26/4/14
58
19
8
Thái Bình

Mong các tiền bối có kinh nghiệm chỉ giáo thêm :0

P

phuongna1

Trung cấp
31/1/13
67
14
8
HCM

Chào bạn,
Theo mình, bạn nên lên trung tâm giới thiệu việc làm BD và hỏi kĩ họ. Vì BD và HCM là 2 tỉnh khác nhau nên nếu bạn có mong muốn nhận trợ cấp thất nghiệp tại HCM thì TTGTVL Bình Dương sẽ làm 1 giấy xác nhận là chưa nhận trợ cấp thất nghiệp tại BD.(có 2 trường hợp là: chưa nhận được quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp và sau khi đã có quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp)

Trước đây mình làm ở Hà Nội sau chuyển vào SG sống, mình cũng đau đầu vì vụ này, gọi điện tư vấn thì ngta bảo phải lên trực tiếp hướng dẫn; mình lên thì được hướng dẫn và làm 1 giấy xác nhận chưa hưởng TCTN có đóng dấu xác nhận là ok (có mẫu sẵn rùi)
Sau này vào trong này làm ngon lành^^

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Bạn nào mới làm BH thất nghiệp cho mình hỏi xíu: Nếu sau khi nghỉ việc ở tỉnh có thể làm thủ tục hưởng BHTN tại bất kì quận nào tại TPHCM không? Có cần phải xin giấy chuyển nơi hưởng BHTN không? Ngoài ra hiện nay bảo hiểm vẫn trả qua thẻ Đông á hay dùng thẻ của ngân hàng khác được?
Xin cảm ơn

F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
theo mình biết thì NLĐ có thể nộp hưởng trợ cấp thất nghiệp tại địa phượng nơi mình cư trú. Chỉ cần có 2 giấy tờ quan trọng sau:
1. Quyết định nghỉ việc
2. Sổ BH (đã chốt xong)

Có thể yêu cầu thêm photo CMND / hop dong lao đong...

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
theo mình biết thì NLĐ có thể nộp hưởng trợ cấp thất nghiệp tại địa phượng nơi mình cư trú. Chỉ cần có 2 giấy tờ quan trọng sau:
1. Quyết định nghỉ việc
2. Sổ BH (đã chốt xong)

Có thể yêu cầu thêm photo CMND / hop dong lao đong...
Ảnh chân dung có ko nhỉ, quyết định nghỉ việc và cmnd/cccd photo công chứng, sổ bảo hiểm bản sao 01 bản, sổ bảo hiểm gốc. Ngoài tại nơi nhận hồ sơ của bạn sẽ cấp cho bạn mẫu kê khai thông tin để nhận trợ cấp

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA