Kế toán forwarder

• Thread starter minh tuyen ht
  • Ngày gửi
M

minh tuyen ht

Guest
18/8/14
1
0
1
Gò Vấp - TPHCM
Chào mọi người,
Mọi người cho mình hỏi thế này nhé.
Bên mình làm forwarder, ví dụ có hãng tàu KT(HQ) có khách hàng A, bên hãng tàu mình là KT(VN) có khách hàng B. Hai hãng tàu độc lập, không phải đại lý. Thông thường 01 cty qua bên mình lấy lệnh phải đóng tiền và bên mình xuất hóa đơn, nhưng riêng B qua bên mình lấy lệnh nhưng không phải thanh toán tiền (vì A đã thanh toán cho KT(HQ)), nhưng bên mình lại có chi phí đầu vào cho lô hàng đó. Giờ mình làm thế nào để cho doanh thu và chi phí hợp lệ vì có chi phí mà không có doanh thu.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

toanlyhoa

Sơ cấp
18/1/10
5
0
1
37
Hà Nội
Ðề: Kế toán forwarder

Bên bạn làm forwarder, theo mình hiểu là làm giao nhận và vận chuyển hàng hóa. Khi giao hàng, vận chuyển, nhận hàng, bạn phát lệnh giao hàng, nhận hàng cho công ty yêu cầu và công ty đó sẽ căn cứ để thanh toán cước phí thỏa thuân. Theo mình hiểu, trường hợp của bạn, giả sử khách hàng của bạn là B ở Việt Nam muốn nhập khẩu từ A ở Hàn Quốc, thì bạn sẽ thu xếp ký hợp đồng trực tiếp với khách hàng của bạn, nhưng không rõ là bên công ty forwarder của Hàn Quốc sẽ đảm nhận vận chuyển hay bên bạn? Nếu bên bạn chỉ nhận hàng thì bạn cũng có doanh thu nhận hàng và khai hải quan tại Việt Nam, nếu A và B thỏa thuận A chịu toàn bộ cước phí phát sinh thì cũng không thể thanh toán toàn bộ cho KT(HQ) vì nếu thế thì doanh thu của bạn ở đâu? Trong trường hợp này, bạn có thể lập một hợp đồng 3 bên, yêu cầu A hoặc KT(HQ) phải chuyển lại cho bạn phần doanh thu hợp lý của bạn. Hơp đồng 3 bên có bên Thứ nhất phải là bạn, thứ hai là khách hàng của bạn (B) và bên thứ 3 (A hoặc KT(HQ)) Như vậy, không thể nào phát sinh chi phí mà không có doanh thu được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA