Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn

  • Thread starter thuong.dao.7583
  • Ngày gửi
T

thuong.dao.7583

Guest
Em đọc trong thông tư 39 về hóa đơn, thấy có ghi:
Điều 27: ''...
Riêng doanh nghiệp mới thành lập, doanh nghiệp sử dụng hóa đơn tự in, đặt in có hành vi vi phạm không được sử dụng hóa đơn tự in, đặt in, doanh nghiệp thuộc loại rủi ro cao về thuế thuộc diện mua hóa đơn của cơ quan thuế theo hướng dẫn tại điều 11 thông tư này thực hiện nộp Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng...''


Các anh chị cho em hỏi, với trường hợp Công ty thành lập 06/2014, thì phải nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng hay không? Chị kế toán bên em thì bảo nộp theo quý.
Mong anh chị giải đáp giùm em!!!!
 
Green0410

Green0410

Thành viên thân thiết
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Ðề: Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn

Thông tư ghi rõ như vậy mà bạn. DN mới thành lập 2014 thì báo cáo SDHD theo tháng bạn ạ. Hehe, đưa cái TT 39 cho chị KT đọc :D
 
Z

zuzutit

Thành viên thân thiết
4/6/13
424
33
28
hà nội
Ðề: Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn

Công ty mình nộp các bc qua chữ ký số, bên mình mới mua hóa đơn bán hàng của CCT đống đa, các chị ấy lại dặn theo thông tư mới phải nộp BCSDHD trực tiếp ở 1 cửa, mà 0 được dùng qua cks. như vậy đúng 0 a?
 
mkhank4

mkhank4

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
3/5/13
259
81
28
31
cantho
Ðề: Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn

@thuong.dao.7583
vẫn được đặt in tự in bình thường nếu đủ điều kiện trong TT39 quy định
ở điều 27 bạn nêu hiểu như thế này
Nếu doanh nghiệp đang sử dụng hoá đơn hoặc chưa sử dụng hoá đơn mà bị vi phạm sai phạm về thuế sẽ không cho thông báo phát hành hoá đơn
Ví dụ: ở đối với DN mới thành lập trong 1 năm mà đổi địa chỉ trụ sở trên 2 lần sẽ bị uy về rủi ro cao
 
T

thuong.dao.7583

Guest
Ðề: Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn

Hehe, em cảm ơn anh chị. Hôm nay chị ý bảo nộp theo tháng rồi :)
 
nguyenthao19

nguyenthao19

Sơ cấp
9/8/14
8
2
1
Hải Phòng
Ðề: Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn

Anh chị cho em hỏi là: Công ty thành lập t4/2014, chưa mua hóa đơn vậy thì hàng tháng có phải Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn không?
Hay chỉ phải bắt đầu báo cáo từ tháng sau khi mua HĐ ạ?
 
nghiadudaco

nghiadudaco

Thành viên thân thiết
21/7/11
1,058
20
38
33
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn

Anh chị cho em hỏi là: Công ty thành lập t4/2014, chưa mua hóa đơn vậy thì hàng tháng có phải Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn không?
Hay chỉ phải bắt đầu báo cáo từ tháng sau khi mua HĐ ạ?
Chưa mua thì có gì mà báo hả em? khi nào mua HĐ thì hãy báo cáo em nhé
 
K

kimthoabuh

Sơ cấp
28/7/14
10
0
1
tp hcm
Ðề: Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn

@nghiadudaco fbwebketoan anh tên là gì thế
 
nguyenthao19

nguyenthao19

Sơ cấp
9/8/14
8
2
1
Hải Phòng
Ðề: Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn

Chưa mua thì có gì mà báo hả em? khi nào mua HĐ thì hãy báo cáo em nhé
Dạ một chị em quen lại bảo chưa mua cũng báo, mà lại báo theo quý.
Nhưng trong thông tư 39 thì nói cty mới thành lập phải báo hàng tháng.
Anh cho em hỏi thêm là mua hóa đơn lúc nào cũng được hay nên mua vào thời gian đặc biệt nào không ạ?
 
nghiadudaco

nghiadudaco

Thành viên thân thiết
21/7/11
1,058
20
38
33
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn

Dạ một chị em quen lại bảo chưa mua cũng báo, mà lại báo theo quý.
Nhưng trong thông tư 39 thì nói cty mới thành lập phải báo hàng tháng.
Anh cho em hỏi thêm là mua hóa đơn lúc nào cũng được hay nên mua vào thời gian đặc biệt nào không ạ?
Khi nào phát sinh doanh thu thì buộc phải có hóa đơn em nhé
 
ngothanh8286

ngothanh8286

Thành viên thân thiết
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com
Ðề: Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn

Em đọc trong thông tư 39 về hóa đơn, thấy có ghi:
Điều 27: ''...
Riêng doanh nghiệp mới thành lập, doanh nghiệp sử dụng hóa đơn tự in, đặt in có hành vi vi phạm không được sử dụng hóa đơn tự in, đặt in, doanh nghiệp thuộc loại rủi ro cao về thuế thuộc diện mua hóa đơn của cơ quan thuế theo hướng dẫn tại điều 11 thông tư này thực hiện nộp Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng...''


Các anh chị cho em hỏi, với trường hợp Công ty thành lập 06/2014, thì phải nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng hay không? Chị kế toán bên em thì bảo nộp theo quý.
Mong anh chị giải đáp giùm em!!!!
Cty mới thành lập thì phải báo cáo hoá đơn theo tháng và theo quý
 
L

LEQUYEN0301

Sơ cấp
2/10/10
45
0
6
32
HỒ CHÍ MINH
Ðề: Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn

Anh chị cho em hỏi thêm theo thông tư 39/2014 điều 9 có qui định: "Căn cứ vào nhu cầu sử dụng hóa đơn và việc chấp hành quy định về quản lý, sử dụng hóa đơn của tổ chức, doanh nghiệp, cơ quan thuế quản lý trực tiếp xác định số lượng hóa đơn được thông báo phát hành để sử dụng từ 3 tháng đến 6 tháng tại Thông báo phát hành hóa đơn của tổ chức, doanh nghiệp
- Vậy doanh nghiệp phải thông báo phát hành hóa đơn rồi đặt in sử dụng trong thời gian 3->6 tháng, khi hết thời hạn 6 lại tiếp tục thông báo phát hành hóa đơn...
- Doanh nghiệp em đặt in hóa đơn trong năm 2012 nay còn dư 2 quyển vậy khi nào xài hết 2 quyển này mới áp dụng thông tư 39/2014 phải không ah.
 
ngothanh8286

ngothanh8286

Thành viên thân thiết
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com
Ðề: Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn

Anh chị cho em hỏi thêm theo thông tư 39/2014 điều 9 có qui định: "Căn cứ vào nhu cầu sử dụng hóa đơn và việc chấp hành quy định về quản lý, sử dụng hóa đơn của tổ chức, doanh nghiệp, cơ quan thuế quản lý trực tiếp xác định số lượng hóa đơn được thông báo phát hành để sử dụng từ 3 tháng đến 6 tháng tại Thông báo phát hành hóa đơn của tổ chức, doanh nghiệp
- Vậy doanh nghiệp phải thông báo phát hành hóa đơn rồi đặt in sử dụng trong thời gian 3->6 tháng, khi hết thời hạn 6 lại tiếp tục thông báo phát hành hóa đơn...
- Doanh nghiệp em đặt in hóa đơn trong năm 2012 nay còn dư 2 quyển vậy khi nào xài hết 2 quyển này mới áp dụng thông tư 39/2014 phải không ah.
Thứ 1 bạnphải đặt in trước mới thông báo phát hành hóa đơn được.
Thứ 2 bạn nói DN bạn đặt in trong nam 2012 nay còn dư 2 quyển mà bạn không nói rõ là 2 quyễn đó đã thông báo phát hành hay chưa. Nếu đã thông báát hành rùi thì sử dụng bình thương khi nào hết thì mới đặt in và đăng ký phát hành tiếp
 
L

LEQUYEN0301

Sơ cấp
2/10/10
45
0
6
32
HỒ CHÍ MINH
Ðề: Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn

Cho em hỏi thêm nếu đặt in mà sử dụng không hết 6 tháng thì vẫn tiếp tục sử dụng phải không ah?
 
K

kimthoabuh

Sơ cấp
28/7/14
10
0
1
tp hcm
Ðề: Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn

Báo cáo tình hình hóa đơn theo tháng và theo quý khác nhau thế nào vậy cả nhà
 
nghiadudaco

nghiadudaco

Thành viên thân thiết
21/7/11
1,058
20
38
33
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn

Cho em hỏi thêm nếu đặt in mà sử dụng không hết 6 tháng thì vẫn tiếp tục sử dụng phải không ah?
dc sử dụng đến khi nào hết thì đặt in HĐ mới

Báo cáo tình hình hóa đơn theo tháng và theo quý khác nhau thế nào vậy cả nhà
đễ trả lời câu hõi của bạn thì bạn hãy trả lời? thế nào gọi là quý và thế nào gọi là tháng.
 
K

kimthoabuh

Sơ cấp
28/7/14
10
0
1
tp hcm
Ðề: Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn

@nghiadudaco ,dĩ nhiên em k cần sự định nghĩa giữa tháng và quý. Nhưng tại sao lại có sự báo cáo theo tháng cho DN mới thành lập, và quý cho DN thành lập trước đó
 
Green0410

Green0410

Thành viên thân thiết
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Ðề: Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn

@nghiadudaco ,dĩ nhiên em k cần sự định nghĩa giữa tháng và quý. Nhưng tại sao lại có sự báo cáo theo tháng cho DN mới thành lập, và quý cho DN thành lập trước đó
Cái này mình nghĩ bạn nghiên cứu thêm TT39 thì sẽ tự có câu trả lời cho mình. :)
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều

TEXT LINK