Cách tính thuế thu nhập doanh nghiệp mới nhất

• Thread starter dododung
  • Ngày gửi
dododung

dododung

Trung cấp
6/10/12
183
29
28
ha noi
ketoantu.com
Cách tính thuế thu nhập doanh nghiệp mới nhất

Thuế thu nhập doanh nghiệp là Thuế trực thu đánh trực tiếp vào phần thu nhập tính thuế của Doanh
nghiệp trong 1 kỳ sản xuất kinh doanh nhất định.
Tới kỳ tính thuế, DN cần phải xác định và khai báo số thuế phải nộp cho cục thuế.

Căn cứ tính thuế TNDN:
Số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp trong kỳ tính thuế bằng thu nhập tính thuế nhân với thuế suất.
Thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp được xác định theo công thức sau:

Thuế TNDN phải nộp = Thu nhập tính thuế x Thuế suất thuế TNDN

Trường hợp doanh nghiệp nếu có trích quỹ phát triển khoa học và công nghệ thì thuế thu nhập doanh nghiệp phải
nộp được xác định như sau:

Thuế TNDN phải nộp thuế TNDN = ( Thu nhập tính thuế - Phần trích lập quỹ KH&CN ) X Thuế suất

Trường hợp doanh nghiệp đã nộp thuế thu nhập doanh nghiệp hoặc loại thuế tương tự thuế thu nhập doanh nghiệp
ở ngoài Việt Nam thì doanh nghiệp được trừ số thuế thu nhập doanh nghiệp đã nộp nhưng tối đa không quá số
thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp theo quy định của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp.

Trong đó thu nhập tính thuế được xác định như sau:

Thu nhập tính thuế trong kỳ tính thuế được xác định bằng thu nhập chịu thuế trừ thu
nhập được miễn thuế và các khoản lỗ được kết chuyển từ các năm trước theo quy định.
Thu nhập tính thuế được xác định theo công thức sau:

Thu nhập tính thuế = Thu nhập chịu thuế - Thu nhập được miễn thuế - Các khoản lỗ được kết chuyển theo quy định

+ Thu nhập chịu thuế trong kỳ tính thuế bao gồm thu nhập từ hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ
và thu nhập khác
Thu nhập chịu thuế trong kỳ tính thuế xác định như sau: là khoản chênh lệch giữa Tổng Doanh thu và thu nhập khác
phát sinh trong kỳ trừ đi các khoản Chi phí được trừ

Thu nhập chịu thuế = (Doanh thu + thu nhập khác ) - Các khoản Chi phí được trừ

Thu nhập từ hoạt động sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ bằng doanh thu của hoạt động sản xuất kinh doanh
hàng hóa, dịch vụ trừ chi phí được trừ của hoạt động sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ đó. Doanh nghiệp có
nhiều hoạt động kinh doanh áp dụng nhiều mức thuế suất khác nhau thì doanh nghiệp phải tính riêng thu nhập của
từng hoạt động nhân với thuế suất tương ứng.
Thu nhập từ hoạt động chuyển nhượng bất động sản phải hạch toán riêng để kê khai nộp thuế thu nhập doanh
nghiệp, không được bù trừ với thu nhập hoặc lỗ từ các hoạt động sản xuất kinh doanh khác.

Mức thuế suất đối với từng lạo hình doanh nghiệp cụ thể :
- Từ 01/07/2013 Áp dụng Thuế suất thuế TNDN 20% đối với những DN có Tổng Doanh thu năm trước liền kề
< 20 tỷ. Trường hợp DN có tổng thời gian hoạt động sxkd kể từ ngày thành lập đến kỳ tính thuế năm 2012 không
đủ 12 tháng hoặc > 12 tháng, hoặc những DN mới thành lập trong 06 tháng đầu năm 2013. Thì Doanh thu xác
định để DN này nộp thuế áp dụng mức thuế suất Thuế TNDN 20% là Doanh thu bình quân tháng của năm 2012,
hoặc bình quân tháng trong năm 2013( tính đến hết 30/06/2013) Không vượt quá 1.67 tỷ đồng
- Các DN còn lại không đủ điều kiện là những DN áp dụng thuế suất 20% thì Áp dụng mức thuế suất 22% tính
từ 01/01/2014.
Từ 1/1/2016 các doanh nghiệp áp dụng mức 22% đều được chuyển về 20% nhé.
- DN đầu tư kinh doanh xây dựng nhà ở XH thực hiện mức Thuế suất 10%
- DN bán, cho thuê, cho thuê mua nhà áp dụng mức thuế suất 5%

Để hiểu hơn về công việc của kế toán thuế các bạn xem ở video sau nhé:

Các bạn có thể xem thêm: Cách kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính quý

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: vananhdung
Khóa học Quản trị dòng tiền
dododung

dododung

Trung cấp
6/10/12
183
29
28
ha noi
ketoantu.com
Có 4 mức thuế suất thuế TNDN hiện nay, các bạn chú ý áp dụng cho đúng với doanh nghiệp mình nhé. Các mức hiện nay là: 5%, 10%, 20% và 22%

vananhdung

vananhdung

Guest
1/10/14
21
2
3
37
Này mà lúc mình làm k biết, rất chi tiết. Nhưng mình k hiểu luật lắm, sao doanh thu >20 tỷ lại tính 22% nhỉ còn <20 tỷ là 20%. Phải ngược lại thì hợp lý hơn chứ nhỉ.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Này mà lúc mình làm k biết, rất chi tiết. Nhưng mình k hiểu luật lắm, sao doanh thu >20 tỷ lại tính 22% nhỉ còn <20 tỷ là 20%. Phải ngược lại thì hợp lý hơn chứ nhỉ.
Ưu đãi cho DN nhỏ đấy bạn.

dododung

dododung

Trung cấp
6/10/12
183
29
28
ha noi
ketoantu.com
Như bạn "amtich" đã nói đó. Ưu đãi cho DN nhỏ. Hiểu 1 cách đơn giản là Thuế nhìn vào cty bạn nhỏ, doanh thu ít thì làm sao có khả năng đóng tiền thuế nhiều được, bắt đóng nhiều bạn làm ăn lỗ thì lại phá sản, lại bùng tiền thuế thôi. DN lớn, thu lớn thì mới có tiền mà đóng nhiều và tôi mới có thể thu được nhiều chứ :D

D

DTH1991

Guest
30/5/14
18
0
1
Hà Giang
Các bạn kế toán lưu ý nhé:
"Từ quý IV/2014 doanh nghiệp không phải gửi tờ khai tạm tính thuế TNDN quý "
Chỉ quý 4 hàng năm thôi ak a? Hay là từ bây giờ đến năm 2015 k phải nộp TK TTNN tạm tính nữa

D

DTH1991

Guest
30/5/14
18
0
1
Hà Giang
Có 4 mức thuế suất thuế TNDN hiện nay, các bạn chú ý áp dụng cho đúng với doanh nghiệp mình nhé. Các mức hiện nay là: 5%, 10%, 20% và 22%
CÔng ty em thành lập thang 11/2013 nhưng chưa làm báo cáo TC. Sang năm 2014 thì làm BC gộp. CHo em hỏi có dc tính 2 năm liền kề Dt<20 tỷ k ạ? Thêm nữa. E, làm BCTC gộp có phải in sổ tách từng năm không ạ?

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
CÔng ty em thành lập thang 11/2013 nhưng chưa làm báo cáo TC. Sang năm 2014 thì làm BC gộp. CHo em hỏi có dc tính 2 năm liền kề Dt<20 tỷ k ạ? Thêm nữa. E, làm BCTC gộp có phải in sổ tách từng năm không ạ?

bạn làm BCTC gộp thì vẫn phải in sổ sách từng năm nhé, còn TT nói "Từ quý IV/2014 doanh nghiệp không phải gửi tờ khai tạm tính thuế TNDN quý "
hiện giờ chỉ biết quý 4 năm nay thôi, còn đến năm 2015 có phải nộp hay k thì chờ TT mới bạn nhé

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Chỉ quý 4 hàng năm thôi ak a? Hay là từ bây giờ đến năm 2015 k phải nộp TK TTNN tạm tính nữa
Từ Quý 4 trở đi là ko phải gửi TK TNDN tạm tính nữa. Tuy nhiên, vẫn phải nộp thuế TNDN tạm tính nhé!

L

luyenrong

Guest
23/10/14
1
0
3
36
Anh ơi cho em hỏi chút ạh. Cty em thành lập từ thàng 11/2013 trong năm 2013 không phát sinh doanh thu nên làm gộp báo cáo tài chình năm 2014 .Vậy năm 2014 bên em làm thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp là 20% hay 22% ah.Trong tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính quý 3/2014 em làm với thuế suất là 22% như vậy là đúng hay sai .Nếu sai thì em có phải nộp lại tờ khai thuế TN DNTT của quý 3/2014 hay để nguyên vậy và cuối năm lấy thuế suất 20%. Em cảm ơn anh .......

maianh10401

maianh10401

Trung cấp
27/5/13
50
1
8
36
Hà Nội
Các bạn cho mình hỏi chút về cách tính thuế TNDN tạm tính với
Năm 2014 cty mình lỗ 300tr
Q1/2015 lỗ 20tr (==> ko phải nộp thuế TNDN tạm tính)
Q2/2015 lỗ 40tr (==> ko phải nộp thuế TNDN tạm tính)
Q3/2015 lãi 60tr (==> dược chuyển số lỗ của Quý 2 là 40tr sang, do vậy cty phải nộp thuế TNDN tạm tính trên mức là 20tr), như vậy có đúng ko?

Mong các bạn giúp đỡ!

H

Huệ Ngố

Trung cấp
25/10/15
53
6
8
30
Cho em hỏi thầy giáo giảng bài bên mình tên gì với ạ, hổi trước em học thuế cô mơ, không đươc học thầy. Bài viết raart hay ạ, em cảm ơn.

B

bongtuyet109

Guest
8/11/15
10
0
1
35
Cảm ơn ạ thông tin rất bổ ích ạ???

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA