Hỏi về khai thuế DN mới hoạt động tháng 07/2014

• Thread starter vinh2015
  • Ngày gửi
V

vinh2015

Guest
18/8/14
4
0
0
35
can tho
DN nhận giấy phép DKKD ngày 25/07/2014 khai thuế theo phương pháp trực tiếp trên doanh thu.

Do công ty chưa khai thuế lần nào và cũng chưa đăng ký tờ khai, chưa mua hoá đơn(chuẩn bị mua)
1/Mình có hỏi 1 anh làm kế toán thì anh ấy bảo khai thuế theo mẫu 04/GTGT và mặc định là khai theo quý chứ không khai theo tháng nên tháng nên chỉ cần đợi đến tháng 9 khai quý 2 là đc ? Nếu muốn khai theo tháng phải làm công văn trình lên.
2/Về TNDN tạm tính thì theo mẫu 01A-TNDN ?
Mình muốn hỏi thêm ngoài 2 tờ khai trên còn khai thêm ji nữa không (tháng, quý)

Khóa học Quản trị dòng tiền
namkim

namkim

Trung cấp
Ðề: Hỏi về khai thuế DN mới hoạt động tháng 07/2014

DN nhận giấy phép DKKD ngày 25/07/2014 khai thuế theo phương pháp trực tiếp trên doanh thu.

Do công ty chưa khai thuế lần nào và cũng chưa đăng ký tờ khai, chưa mua hoá đơn(chuẩn bị mua)
1/Mình có hỏi 1 anh làm kế toán thì anh ấy bảo khai thuế theo mẫu 04/GTGT và mặc định là khai theo quý chứ không khai theo tháng nên tháng nên chỉ cần đợi đến tháng 9 khai quý 2 là đc ? Nếu muốn khai theo tháng phải làm công văn trình lên.

Mới thành lập và hoạt động phải đóng thuế môn bài nữa nha bạn

ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc

Sau khi được cấp mã số thuế hoàn thành nghĩa vụ đăng ký thuế ban đầu
Đầu tiên thì làm tờ khai thuế môn bài và nộp thuế.
Làm tờ khai 08 theo thông tư 156 thông báo thông tin và cả TK ngân hàng mở - khi mở thêm TK ngân hàng nào thì nộp bổ sung mẫu 08 ko quá 10 ngày từ ngày mở tài khoản.
Hàng (tháng) Quý lập tờ khai thuế GTGT (cái này kiểm tra bên HTKK của chi cục thuế quản lý là biết theo tháng hay quý), tạm tính thuế TNDN theo quý.
Khi mua hoá đơn thì làm thông báo phát hành hoá đơn, hàng tháng( hoặc quý) làm báo cáo sử dụng hoá đơn -(tháng hay quý thì tuỳ DN thường công ty nhỏ theo tháng 12 tháng đầu)
Kiểm tra lương nhân viên xem phát sinh thuế TNCN không thôi. có phát sinh thì làm tờ khai thuế TNCN - không thì ko cần làm

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM

- Lập tờ khai thuế môn bài và nộp tiền thuế MB nữa nhé! (1/2 năm)
- DN mới thành lập 2014 thì kê khai GTGT theo tháng.
- Tạm tính TNDN quý: 01A/TNDN

V

Vân Nguyễn

Guest

Bạn xem kỹ lại trong bộ hồ sơ ban đầu đăng ký trên CCT là áp dụng phương pháp khấu trừ hay trực tiếp nha

V

vinh2015

Guest
18/8/14
4
0
0
35
can tho

Cty mình do chi cục thuế Q8 TP.HCM quản lý
Công ty mình là công ty quảng cáo, Phương pháp là trực tiếp trên doanh thu x 5%
Giấy tờ thủ tục đã hoàn tất xong cả( đã nộp môn bày và có văn bản làm việc lần đầu bên thuế)
Vấn đề quan trong mình muốn hỏi là khai 04-GTGT tháng hay quý. Anh chỉ mình thì nói là mặc định theo quý, nhưng hôm nay 20 rồi nếu khai tháng là hạn chót cho kỳ khai lần đầu tiên( có khai cũng là khai trắng) . Nếu khai quý thì đợi đến tháng 09 luôn
Cty cũng chưa có hoạt động ji cả vì chưa mua hoá đơn( đang làm thiếu tý lại bắt chạy đi chạy về rõ khổ)
P/S: không phait khai tháng hay quý là do mình chọn tờ khai sao ? doanh thu dưới 1 tỷ thì không cần khai hàng tháng mà , mới thành lập thì lấy đâu ra doanh thu ? Minh nói vậy có đúng không mấy bạn.

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM

Cty mình do chi cục thuế Q8 TP.HCM quản lý
Công ty mình là công ty quảng cáo, Phương pháp là trực tiếp trên doanh thu x 5%
Giấy tờ thủ tục đã hoàn tất xong cả( đã nộp môn bày và có văn bản làm việc lần đầu bên thuế)
Vấn đề quan trong mình muốn hỏi là khai 04-GTGT tháng hay quý. Anh chỉ mình thì nói là mặc định theo quý, nhưng hôm nay 20 rồi nếu khai tháng là hạn chót cho kỳ khai lần đầu tiên( có khai cũng là khai trắng) . Nếu khai quý thì đợi đến tháng 09 luôn
Cty cũng chưa có hoạt động ji cả vì chưa mua hoá đơn( đang làm thiếu tý lại bắt chạy đi chạy về rõ khổ)
P/S: không phait khai tháng hay quý là do mình chọn tờ khai sao ? doanh thu dưới 1 tỷ thì không cần khai hàng tháng mà , mới thành lập thì lấy đâu ra doanh thu ? Minh nói vậy có đúng không mấy bạn.
Bạn lấy căn cứ ở đâu để xác định doanh thu dưới 1tỷ kia khi mà tháng 7/2014 DN mới bắt đầu hoạt động?
Thông tư nêu rõ:
" 1) Khai thuế GTGT theo quý sẽ áp dụng đối với người nộp thuế GTGT có tổng doanh thu bán hàng hóa và cung cấp dịch vụ của năm trước liền kề từ 20 tỷ đồng trở xuống.
2) Người nộp thuế hoạt động sản xuất kinh doanh đủ 12 tháng của một năm dương lịch"

H

hangnguyen2404

Sơ cấp
15/8/11
9
0
1
39
hung yen

Công ty bạn nhận đkkd ngày 25/07/2014 thì bạn phải làm tờ khai thuế môn bài đóng 1/2 năm 2014 và DN mới thành lập phải làm tờ khai thuế GTGT theo tháng. Hôm này là ngày cuối nộp tờ khai thuế GTGT rồi bạn làm tờ khai thuế tháng 7 nộp đi.

V

vinh2015

Guest
18/8/14
4
0
0
35
can tho

Bạn lấy căn cứ ở đâu để xác định doanh thu dưới 1tỷ kia khi mà tháng 7/2014 DN mới bắt đầu hoạt động?
Thông tư nêu rõ:
" 1) Khai thuế GTGT theo quý sẽ áp dụng đối với người nộp thuế GTGT có tổng doanh thu bán hàng hóa và cung cấp dịch vụ của năm trước liền kề từ 20 tỷ đồng trở xuống.
2) Người nộp thuế hoạt động sản xuất kinh doanh đủ 12 tháng của một năm dương lịch"
Cám ơn bạn đã góp ý, về luật thuế mình còn yếu đọc thông tư đôi lúc cũng không hiểu, có nói sai ji mong đc thông cảm.

Mình muốn nhắc lại 2 điều bạn vừa nêu:
1) Khai thuế GTGT theo quý sẽ áp dụng đối với người nộp thuế GTGT có tổng doanh thu bán hàng hóa và cung cấp dịch vụ của năm trước liền kề từ 20 tỷ đồng trở xuống.
Theo quy định này nếu hiểu đúng tức là doanh nghiệp mới thành lập mặc nhiên không thoả điều kiện có doanh thu 20 tỷ và như vậy thoả điều kiện để khai thuế theo quý luôn và không cần khai hàng tháng cho tờ khai 04-GTGT?

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM

Cám ơn bạn đã góp ý, về luật thuế mình còn yếu đọc thông tư đôi lúc cũng không hiểu, có nói sai ji mong đc thông cảm.

Mình muốn nhắc lại 2 điều bạn vừa nêu:
1) Khai thuế GTGT theo quý sẽ áp dụng đối với người nộp thuế GTGT có tổng doanh thu bán hàng hóa và cung cấp dịch vụ của năm trước liền kề từ 20 tỷ đồng trở xuống.
Theo quy định này nếu hiểu đúng tức là doanh nghiệp mới thành lập mặc nhiên không thoả điều kiện có doanh thu 20 tỷ và như vậy thoả điều kiện để khai thuế theo quý luôn và không cần khai hàng tháng cho tờ khai 04-GTGT?

Theo 2 điều kiện trên, hiển nhiên cty PHẢI kê khai theo tháng
- Thứ 1: cty bạn ko có DT của năm trước liền kề (để xác định)
- Thứ 2: Bạn có nghĩ là DN bạn đã hoạt động đủ 12 tháng ko? :wall:

H

hangnguyen2404

Sơ cấp
15/8/11
9
0
1
39
hung yen

DN mới thành lập đúng là phải khai theo tháng như bạn Green0410 rồi bạn vinh2015 à.

V

vinh2015

Guest
18/8/14
4
0
0
35
can tho

Cám ơn đã đóng gốp ý kiến

Sửa lần cuối:
L

lien2981

Sơ cấp
13/9/10
2
0
0
HCM

Trước tiên bạn đóng thuế môn bài 1/2 mức thuế của năm. Tại ngân hàng công thương gần cục thuế
Lên cục thuế nơi bạn đăng ký lấy hồ sơ thuế ban đầu:
1. Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh ( bản sao có chứng thực)
2. Quyết định bổ nhiệm giám đốc
3. Quyết định bổ nhiệm kế toán
4. Chứng chỉ kế toán ( bản sao có chứng thực)
5. Tờ khai thuế môn bài mẫu 01/MBAI ( 3 tờ)
6. Hợp đồng thuê mượn nhà
7. Mẫu 06/GTGT ( theo tt156/2013/tt-btc) ( 2 tờ)

Đăng ký khai báo thuế qua mạng, hàng tháng chưa có phát sinh bạn cũng khai báo trước ngày 20 hàng tháng nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA