Hạch toán tài khoản phải thu và tài khoản ngân hàng

• Thread starter ninhmoon
  • Ngày gửi
N

ninhmoon

Guest
20/6/14
13
0
1
33
Bac giang
Dear các Anh Chị!
Em có một thắc mắc là: Bên e có làm gia công Xuất khẩu:
Bên Nước ngoài (Đặt gia công)với giá trị của hóa đơn là : 13.852,80$ và khi bên đặt gia công chuyển tiền cho bên nhận gia công với số tiền là 13.852,80$ ( bao gồm cả phí chuyển tiền là 10$). Nhưng khi tới ngân hàng thì Ngân hàng báo có với số tiền là 13.842,80$ và phí nhận tiền là 15.22$. Nhưng trên bản sao kê của ngân hàng chỉ báo có là 13.842,80$ và báo nợ là 15.22$, vậy số tiền 10$ thì sẽ hạch toán thế nào ah
Anh chị cho e hỏi hạch toán nghiệp vụ này thế nào. Trong TK 131? và Ngân hàng TK112?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

maithu87

Sơ cấp
24/3/12
21
19
3
TPHCM
Ðề: Hạch toán tài khoản phải thu và tài khoản ngân hàng

Bạn hạch toán Chi phí chuyển tiền 10$ qua TK chi phí quản lý:
Nợ 1122 : 13.840,80
Nợ 642 : 10
Nợ 13311 (nếu có)
Có 131 : 13.850,80

N

ninhmoon

Guest
20/6/14
13
0
1
33
Bac giang

Nhưng như thế thì còn khảon 15.22$ thì bạn hạch toán như thế nào @maithu87
Vì nếu như vậy thì theo mình hiểu:
10$ bên Đặt gia công bắt bên mình chịu chi phí và khoản chi phí đó là TK642 của pải thu.
Còn 15.22$ cũng là một khoản chi phí do ngân hàng nhận điện về và khoản chi phí này là khoản lấy từ nguồn tiền bên ngân hàng bên mình đang có.
ve nó được hạch toán là TK642 có TK1122: 15.22$
Theo mình nghĩ là như vậy.

M

maithu87

Sơ cấp
24/3/12
21
19
3
TPHCM

Nhưng như thế thì còn khảon 15.22$ thì bạn hạch toán như thế nào @maithu87
Vì nếu như vậy thì theo mình hiểu:
10$ bên Đặt gia công bắt bên mình chịu chi phí và khoản chi phí đó là TK642 của pải thu.
Còn 15.22$ cũng là một khoản chi phí do ngân hàng nhận điện về và khoản chi phí này là khoản lấy từ nguồn tiền bên ngân hàng bên mình đang có.
ve nó được hạch toán là TK642 có TK1122: 15.22$
Theo mình nghĩ là như vậy.

Phí nhận tiền 15.22$ này bạn hoạch toán vào :
Nợ 642:
Nợ 13311 (nếu có)
Có 1122:
Vì thông thường phí nhận tiền 15$ NH xuất Hóa đơn (Phiếu báo Nợ) riêng để mình kê khai lên bảng kê thuế
Còn phí 10$ kia thông thường có hóa đơn và không có hóa đơn tùy thuộc vào NH, nếu có hóa đơn riêng thì bạn kê khai lên bảng kê thuế, còn không bạn cứ hoạch toán vào TK 642 bình thường để tính CP thu nhập chịu thuế quý và năm.

N

ninhmoon

Guest
20/6/14
13
0
1
33
Bac giang

Ok, Thanks Bạn @maithu87
Bạn Cho Minh hỏi chút nữa là hiện tại mình có một sheet Nhật ký bán hàng trong tháng của tất cả đối tượng và sheet sổ cái pải thu của tất cả đối tượng pải thu trong tháng và sheet Ngân hàng của tháng có báo có là khách hàng thanh toán.
Hiện tại mình muốn làm sổ chi tiết cho TK131 của từng đối tượng.
Nhưng mà một vấn đề mà mình đang gặp lỗi là mình bị lặp qua nhiều vòng định khoản lại TK chi phí của ngân hàng và TK 1122
nên mình hỏi bạn có cách nào ngăn hơn không.

Ok, Thanks Bạn @maithu87
Bạn Cho Minh hỏi chút nữa là hiện tại mình có một sheet Nhật ký bán hàng trong tháng của tất cả đối tượng và sheet sổ cái pải thu của tất cả đối tượng pải thu trong tháng và sheet Ngân hàng của tháng có báo có là khách hàng thanh toán.
Nhưng mà một vấn đề mà mình đang gặp lỗi là mình bị lặp qua nhiều vòng định khoản lại TK chi phí của ngân hàng và TK 1122

Đính kèm

• Book1.xlsx
    291.8 KB · Lượt xem: 3
M

maithu87

Sơ cấp
24/3/12
21
19
3
TPHCM

Ok, Thanks Bạn @maithu87
nên mình hỏi bạn có cách nào ngăn hơn không.

Ok, Thanks Bạn @maithu87

Không bạn à, bạn phải phản ánh hết tất cả các nghiệp vụ phát sinh thực tế vào sổ sách kế toán nhưng ở bên sổ chi tiết 131- thì bạn có thể thêm cột mã KH giống như bên sổ Nk bán hàng để mình để dàng theo dõi và tra cứu sau này.
Có 1 lưu ý nhỏ là mình nhắc bạn tại vỉ cty của mình cũng xuất khẩu giống cty của bạn mà trước đây mình hay gặp phải.
TK 1122 có phát sinh tỷ giá lãi ngoại tệ và lỗ ngoại tệ do KH thanh toán hoặc trích bán ngoại tệ từ TK USD sang TK VNĐ
bạn phải chú ý đến cái đó, không là số dư cuối năm của sổ sách kế toán tài khoản công nợ 131 hoặc 1122, 1121 so với sổ dư cuối năm của Sổ Phụ NH tiền gửi USD và tiền gửi VNĐ bạn sẽ không cân đâu cậu ạ.

Sửa lần cuối:
N

ninhmoon

Guest
20/6/14
13
0
1
33
Bac giang

Thank for your comment. @maithu87
Nhưng tài khoản chi tiết là tài khoản 131 là chi tiết cho từng người. Nên mình đặt mã riêng, mà là mình muốn chạy sổ tự động từ bên sheet sổ cái và sheet NKBH
Mình đưa ra đây chỉ là để bạn có thể help mình về vấn đề là sổ sạch liệu mình chạy số liệu sang bên sổ chi tiết TK131

M

maithu87

Sơ cấp
24/3/12
21
19
3
TPHCM

Thank for your comment. @maithu87
Nhưng tài khoản chi tiết là tài khoản 131 là chi tiết cho từng người. Nên mình đặt mã riêng, mà là mình muốn chạy sổ tự động từ bên sheet sổ cái và sheet NKBH
Mình đưa ra đây chỉ là để bạn có thể help mình về vấn đề là sổ sạch liệu mình chạy số liệu sang bên sổ chi tiết TK131
@ninhmoon tớ không biết rồi cậu à

N

ninhmoon

Guest
20/6/14
13
0
1
33
Bac giang

@ninhmoon tớ không biết rồi cậu à
@maithu87
OK, thanks, Tại công ty Moon toàn làm excel nên Moon tự tạo sổ pải hiểu nó đi thế nào. Nhưng mào Moon lơ ngơ quá!

M

maithu87

Sơ cấp
24/3/12
21
19
3
TPHCM

@maithu87
OK, thanks, Tại công ty Moon toàn làm excel nên Moon tự tạo sổ pải hiểu nó đi thế nào. Nhưng mào Moon lơ ngơ quá!

Cậu bảo sếp cậu đầu tư phầm nềm kế toán đi, sau này cậu đễ quản lý và theo dõi mà làm kê khai thuế và báo cáo quý, năm sẽ dễ và đỡ vất vả hơn nhiều cậu ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA