Chuyển lỗ của quý

  • Thread starter kimvien
  • Ngày gửi
K

kimvien

Sơ cấp
4/1/11
9
0
1
40
tp.hcm
Xin chào cả nhà Webketoan
Cho Viên hỏi trường hợp sau, rất mong được sự hướng dẫn của các bạn
- Trường hợp 1 : Từ quý 1 đến Q3/2013 : lổ tong cộng :13tr (3 quý đều lỗ), Sang quý/2013 : Lãi :10tr
Thay vì mình chuyển lỗ 13tr thì lỗ , Nhưng do quý4/2013 sơ ý , quên chuyển
Vậy sổ lổ :13tr này chuyển qua quý 1/2014 được không?
- Trường hợp 2: Vd
Quý 1/2014: Lỗ 5tr
Quý 2/2014: lãi 6tr
Mà chưa chuyển sổ lỗ quý 1 sang quý 2/2014
Vậy số lổ này Q3/2014. Viên chuyển được không?
Bạn vui long gởi cho mình Thông tư mấy chuyển lỗ của 2 trương hợp trên , vì rơi vào 2 năm khác nhau
Mình sẽ nghiên cứu thêm,
Xin cảm ơn
 
Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Ðề: Chuyển lỗ của quý

- TH1: Bạn dựa vào QT thuế năm 2013 xem lời hay lỗ. Nếu DN vẫn lỗ thì chuyển số lỗ qua tạm tính Q1/2014 (chứ ko được chuyển Q.3/13 sang Q1/14)
- TH2: tạm tính Q1/14 lỗ nhưng chưa chuyển thì tạm thời chuyển vào Q3/14. Cuối năm, làm QT thuế năm sẽ xác định lại.

Bạn coi Điều 9, TT78/2014
 

Xem nhiều