Viết hóa đơn và đặt in hóa đơn

• Thread starter trang1911
  • Ngày gửi
T

trang1911

Trung cấp
9/5/10
98
1
16
34
hà nội
Em chào các anh chị trong diễn đàn, e có một vài vấn đề liên quan đến hóa đơn mà e còn thắc mắc. Mong các a chị giải đáp giúp ạ!
Theo e được biết thì TT 39 mới quy định giá trị hàng trên 200.000 VND thì viết 1 hóa đơn, khách hàng không lấy cũng viết nhưng nếu đặt vào hoàn cảnh của công ty e thì nếu vậy 1 ngày e phải viết đến 20-30 cái hóa đơn mà khách hầu hết là khách lẻ họ cũng chẳng cần đến hóa đơn, e thấy nếu viết như vậy rất phí, giá trị tiền hàng cũng chỉ hơn 200.000 - 500.000 1 khách. Vậy e có thể tổng hợp cả ngày lại và lập bảng kê viết chung một hóa đơn được không ạ?
Vấn đề thứ 2 là e sắp phải in hóa đơn, bên e đã dùng đến hóa đơn số 500, vậy nếu tiếp tục e sẽ đặt in từ số 501 đúng không ạ?
Rất mong được sự chỉ bảo của anh chị! Em chân thành cảm ơn! :)

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Viết hóa đơn và đặt in hóa đơn

Em chào các anh chị trong diễn đàn, e có một vài vấn đề liên quan đến hóa đơn mà e còn thắc mắc. Mong các a chị giải đáp giúp ạ!
Theo e được biết thì TT 39 mới quy định giá trị hàng trên 200.000 VND thì viết 1 hóa đơn, khách hàng không lấy cũng viết nhưng nếu đặt vào hoàn cảnh của công ty e thì nếu vậy 1 ngày e phải viết đến 20-30 cái hóa đơn mà khách hầu hết là khách lẻ họ cũng chẳng cần đến hóa đơn, e thấy nếu viết như vậy rất phí, giá trị tiền hàng cũng chỉ hơn 200.000 - 500.000 1 khách. Vậy e có thể tổng hợp cả ngày lại và lập bảng kê viết chung một hóa đơn được không ạ?
Vấn đề thứ 2 là e sắp phải in hóa đơn, bên e đã dùng đến hóa đơn số 500, vậy nếu tiếp tục e sẽ đặt in từ số 501 đúng không ạ?
_Rất nhiều DN cũng rơi vào trường hợp giống bạn, nhưng luật đã quy định như vậy thì phải thực hiện thôi, nếu bạn viết tay ko nổi thì nên sd pm in hoá đơn, cp cũng ko lớn lắm đâu.
_Nếu như bạn đặt in lại hoá đơn, thì số thự tự của hoá đơn sẽ bắt đầu lại từ 1 chứ ko tiếp tục theo số thứ tự của hoá đơn trước.

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

1. với những khách hàng mua hàng trên 200k ko lấy hóa đơn cuôí ngày em lập bản kê bán lẻ cho các khách hàng này.
2. đặt in hóa đơn mới sẽ bắt đầu từ số 01 và hđ mới khác ký hiệu so với HĐ cũ

T

trang1911

Trung cấp
9/5/10
98
1
16
34
hà nội

Hai người hai ý kiến, e biết làm sao bây giờ :( Theo Luật thì đúng là như vậy nhưng thế này thì chết mất :((

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Hai người hai ý kiến, e biết làm sao bây giờ :( Theo Luật thì đúng là như vậy nhưng thế này thì chết mất :((
Điều 18. Bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn
1. Bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.
2. Khi bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn hướng dẫn tại khoản 1 Điều này, người bán phải lập Bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ. Bảng kê phải có tên, mã số thuế và địa chỉ của người bán, tên hàng hóa, dịch vụ, giá trị hàng hóa, dịch vụ bán ra, ngày lập, tên và chữ ký người lập Bảng kê. Trường hợp người bán nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì Bảng kê bán lẻ phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”. Hàng hóa, dịch vụ bán ra ghi trên Bảng kê theo thứ tự bán hàng trong ngày (mẫu số 5.6 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).
3. Cuối mỗi ngày, cơ sở kinh doanh lập một hóa đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng tổng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tiêu thức “Tên, địa chỉ người mua” trên hóa đơn này ghi là “bán lẻ không giao hóa đơn”.
===> điều 18 TT39 em nhé.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Bác này trả lời câu 1
1. với những khách hàng mua hàng trên 200k ko lấy hóa đơn cuôí ngày em lập bản kê bán lẻ cho các khách hàng này.
Và dẫn chứng câu 1 điều 18 tréo ngoe
1. Bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.
Bạn trang1911 bài 2 mình đã hướng dẫn cho bạn là hoàn toàn chính xác, luật đã quy định rỏ, chỉ cần đọc kỹ lại là bạn hiểu ngay.

Sửa lần cuối:
T

trang1911

Trung cấp
9/5/10
98
1
16
34
hà nội

Vậy là vẫn phải viết hết rồi :( e cảm ơn các anh chị ạ!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA