Doanh nghiệp nợ BHXh thì người lđ có nên tham gia đóng BHXH không

• Thread starter imH20
  • Ngày gửi
I

imH20

Sơ cấp
Em là Gà mới ra trường ạ, e vào làm cho một công ty về thiết kế xây dựng
Hiện tại thì công ty này nợ BHXH rất nhiều, từ năm 2013 đến -nay vẫn tiếp tục nợ :wall:
Em đang băn khoăn không biết có nên tham gia BHXh ở cty với tình hình như vậy k ạ ?
Nếu e k tham gia BHXH ở cty mà chỉ ký hợp đồng lao động thôi thì e có cần báo tăng lao động cho cơ quan BHXH k ạ?
Vì cty k có kế toán, e là kiêm cả kế toán của công ty , Gà mờ quá, Rất mong được các anh chị giúp đỡ ạ !

Khóa học Quản trị dòng tiền
Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Ðề: Doanh nghiệp nợ BHXh thì người lđ có nên tham gia đóng BHXH không

"2. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động (HĐLĐ), hợp đồng làm việc (HĐLV) có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên hoặc HĐLĐ, HĐLV không xác định thời hạn theo quy định của pháp luật về lao động kể cả người lao động, xã viên, cán bộ quản lý làm việc và hưởng tiền công theo HĐLĐ từ đủ 3 tháng trở lên trong các hợp tác xã, Liên hiệp hợp tác xã thành lập, hoạt động theo Luật hợp tác xã."
Đây là BH bắt buộc bạn ạ.

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Doanh nghiệp nợ BHXh thì người lđ có nên tham gia đóng BHXH không

Em là Gà mới ra trường ạ, e vào làm cho một công ty về thiết kế xây dựng
Hiện tại thì công ty này nợ BHXH rất nhiều, từ năm 2013 đến -nay vẫn tiếp tục nợ :wall:
Em đang băn khoăn không biết có nên tham gia BHXh ở cty với tình hình như vậy k ạ ?
Nếu e k tham gia BHXH ở cty mà chỉ ký hợp đồng lao động thôi thì e có cần báo tăng lao động cho cơ quan BHXH k ạ?
Vì cty k có kế toán, e là kiêm cả kế toán của công ty , Gà mờ quá, Rất mong được các anh chị giúp đỡ ạ !
quyền lợi của người lao động là dc ký hợp đồng và đóng bảo hiểm, khi em tham gia bảo hiểm thì đương nhiên em phải khai báo tăng em nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA