Hoạch toán thuê gia công ngoài?

• Thread starter zuzutit
  • Ngày gửi
Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội
Công ty em mua hàng linh kiện A, B C.. về, định thuê 1 cty khác sản xuất thành 1 cái máy. Vậy quy trình và cách hoạch toán, xuất hóa đơn thế nào ah? Mong anh chị giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên
Ðề: Hoạch toán thuê gia công ngoài?

Công ty em mua hàng linh kiện A, B C.. về, định thuê 1 cty khác sản xuất thành 1 cái máy. Vậy quy trình và cách hoạch toán, xuất hóa đơn thế nào ah? Mong anh chị giúp đỡ.

Công ty của bạn chuyên nghành nghề gì?
Nếu bạn thuế ngoài gia công thì cứ xuất vật tư, các chi phí khác..
Nợ TK 154
Có TK 152
Có TK 334
Có TK khác.

Khi nhập kho Giá trị hàng đã gia công:
Nợ TK 155
Có TK 154
Còn các chi phí đầu vào, phát sinh trong quá trình gia công thì bạn lấy hóa đơn.
Khi bạn bán hàng thì bạn mới xuất hóa đơn bán ra.

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội

Bên mình là hàng linh kiện điện tử, thuê sản xuất thành một cái mạch có chức năng. máy khi nhận về có tên mới và xuất bán duới tên mới.
mà như thế công ty mình có phải là cty sản xuất 0, phải đk hạn mức tiêu hao vật liệu với thuế 0?

phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên

Bên mình là hàng linh kiện điện tử, thuê sản xuất thành một cái mạch có chức năng. máy khi nhận về có tên mới và xuất bán duới tên mới.
mà như thế công ty mình có phải là cty sản xuất 0, phải đk hạn mức tiêu hao vật liệu với thuế 0?

Chào bạn.
Từ khi thông tư 78/TNDN thì doanh nghiệp tự đưa ra định mức cho sản phẩm của mình và tự quản lý.Chứ không có đăng ký với cơ quan thuế nữa.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA